Diabetes Medicine : हे औषध आहे मधुमेहाच्या रुग्णांसाठी फायदेशीर, तसेच करते हृदयविकारापासून बचाव


देशभरात मधुमेहाचे प्रमाण महामारीसारखे वाढत आहे. भारतात या आजाराचे 10 कोटींहून अधिक रुग्ण आहेत. दरवर्षी रुग्णांमध्ये झपाट्याने वाढ होत असून लहान मुलेही मधुमेहाला बळी पडत आहेत. या रोगासाठी कोणताही विहित उपचार नाही. पण यावर नियंत्रण ठेवता येते. उत्तम जीवनशैली आणि खाण्याच्या सवयींमुळे मधुमेह नियंत्रणात राहतो. मधुमेहाचे रुग्णही अनेक औषधे घेतात. पण एक औषध असे आहे, ज्याचा वापर बहुतेक लोक हृदयाच्या आजारांवर करतात, परंतु ते मधुमेहामध्ये देखील खूप फायदेशीर आहे. आम्ही अॅस्पिरिन औषधाबद्दल बोलत आहोत. मधुमेही रुग्णांसाठीही हे औषध फायदेशीर आहे.

डॉक्टरांच्या म्हणण्यानुसार, अॅस्पिरिनचा वापर मधुमेहाच्या रुग्णांच्या उपचारात केला जातो. अनेक संशोधनातून असेही समोर आले आहे की याचे सेवन केल्याने रक्तातील साखर नियंत्रणात राहते. टाइप 2 मधुमेहाच्या रुग्णांसाठी हे औषध फायदेशीर आहे. ज्यांना आधी हृदयविकाराचा झटका आला आहे आणि आता मधुमेह आहे त्यांच्यासाठीही अॅस्पिरिन फायदेशीर आहे.

याबाबत तज्ज्ञ सांगतात की, अॅस्पिरिन मधुमेहाच्या रुग्णांसाठी खूप फायदेशीर आहे. मधुमेही रुग्णांना हृदयविकाराचा झटका आणि पक्षाघाताचा धोका असतो. अशा वेळी या रुग्णांना अॅस्पिरिन दिली जाते.

हृदयविकाराचा झटका आलेल्या मधुमेहाने त्रस्त असलेल्या रुग्णांवरही अॅस्पिरिनचा उपचार केला जातो, जरी या औषधाचा डोस रुग्णाच्या स्थितीनुसार दिला जातो. जास्त डोस घेतल्याने देखील हानी होऊ शकते. अशा स्थितीत मधुमेही रुग्णांना अॅस्पिरिन घेण्याचा सल्ला दिला जातो, परंतु जास्त प्रमाणात घेऊ नका आणि या बाबतीत डॉक्टरांचा सल्ला घ्या.

तज्ज्ञ सांगतात की अॅस्पिरिन हे औषध हृदयविकाराच्या झटक्यापासूनही वाचवते. जर एखाद्या रुग्णाला हृदयविकाराच्या झटक्याने अचानक घाम येणे किंवा छातीत तीव्र वेदना यांसारख्या लक्षणांमुळे त्रस्त असेल, तर त्याने ताबडतोब अॅस्पिरिन घ्यावी. हे औषध शरीरात तयार झालेल्या रक्ताच्या गुठळ्या काढून टाकण्यास मदत करते.

अॅस्पिरिन घेतल्याने हृदयविकाराचा धोका कमी होऊ शकतो. तथापि, जेव्हा तुम्हाला हृदयविकाराची लक्षणे जाणवतात, तेव्हाच हे औषध घ्यावे. विनाकारण औषध घेतल्याने अनेक दुष्परिणाम होऊ शकतात.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही