थायरॉईड वाढण्यापासून रोखण्यासाठी या 5 स्टेप्स करा नियमित फॉलो


भारतात थायरॉईडचे रुग्ण झपाट्याने वाढले आहेत. ही आपल्या शरीरातील एक ग्रंथी आहे, जी हार्मोन्स तयार करते आणि चयापचय नियंत्रित करते. त्याची कमतरता किंवा जास्त वाढ झाल्यामुळे वजन वाढू किंवा कमी होऊ लागते. वैद्यकीयदृष्ट्या, याला हायपोथायरॉईडीझम म्हणतात, जे आहार, व्यायाम किंवा इतर पद्धतींद्वारे व्यवस्थापित केले जाऊ शकते. थायरॉईडमुळे कर्करोगाचा धोकाही असतो.

तज्ज्ञांच्या मते, थायरॉईड ग्रंथीतील पेशी सामान्यपेक्षा जास्त वाढू लागल्यास कर्करोग सुरू होतो. थायरॉईडची पातळी वाढण्यापासून रोखण्यासाठी किंवा व्यवस्थापित करण्यासाठी, या 6 स्टेप्स नित्यक्रमाने फॉलो करा.

थायरॉईड का होतो आणि त्याची लक्षणे?
याबाबत तज्ज्ञ सांगतात की, अन्नामध्ये आयोडीनची कमतरता असते. मानसिक तणाव आणि हार्मोनल असंतुलनामुळे थायरॉईडचा आजार होऊ शकतो. पूर्वी ही समस्या वयाच्या 50 वर्षांनंतर दिसून येत होती, मात्र आता हा आजार 30 वर्षांपर्यंतच्या लोकांमध्ये दिसून येत आहे. त्याची प्रकरणे स्त्रियांमध्ये अधिक सामान्य आहेत.

तज्ज्ञांच्या मते, मानेभोवती ढेकूळ, अन्न गिळताना त्रास होणे, घशात दुखणे, वजन झपाट्याने कमी होणे किंवा वाढणे, खोकला आणि घशात सूज येणे या थायरॉईडच्या लक्षणांमध्ये समाविष्ट आहेत. अशा प्रकारे थायरॉईड पातळी व्यवस्थापित करा.

1. पौष्टिक आहार घ्या
दिवसाचा पहिला नियम करा की तुम्ही घेत असलेल्या आहारात फायबर, प्रथिने आणि खनिजे असणे आवश्यक आहे.

2. रोजचा व्यायाम
दररोज व्यायाम करून थायरॉईडची लक्षणे कमी करता येतात. यामुळे चयापचय आणि ऊर्जा वाढते. याशिवाय स्नायूही मजबूत होतात.

3. अॅक्टिव्ह रहा
तुमच्या दिनचर्येतील ती कामे करा, जी तुम्हाला व्यस्त ठेवतात. आरोग्याशी संबंधित समस्यांना स्वतःपासून दूर ठेवण्यासाठी, दिवसभर सक्रिय राहण्याचा प्रयत्न करा.

4. तणाव घेऊ नका
व्यस्त जीवन किंवा इतर कारणांमुळे ताणतणाव होणे स्वाभाविक आहे. मानसिक तणावाचे व्यवस्थापन करण्यासाठी दररोज ध्यान, योग आणि श्वासोच्छवासाचे व्यायाम करा. जास्त ताणामुळे आपली चयापचय कमकुवत होते.

5. झोपेचा नित्यक्रम पूर्ण करा
तुम्हाला माहित आहे का की 7 ते 8 तासांच्या झोपेने थायरॉईड ग्रंथी हार्मोन्स सोडण्यास आणि त्यांचे नियमन करण्यास सक्षम असते. रात्रभर झोप घेतल्याने दुसऱ्या दिवशी ताजेतवाने वाटते.

थायरॉईडचे व्यवस्थापन करण्यासाठी तुम्ही ही दिनचर्या फॉलो करू शकता. पण जर त्याची पातळी वाढली असेल, तर नक्कीच डॉक्टर किंवा तज्ञांचा सल्ला घ्या. तुमच्या इच्छेनुसार उपचार पद्धतीमुळे फायद्याऐवजी नुकसान होऊ शकते.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही