केंद्रीय विद्यालय प्राथमिक शिक्षक भरतीतून बीएड झालेले बाहेर, 5 दिवसांत सादर करावे लागणार DElEd प्रमाणपत्र


शाळांमध्ये शिक्षक होण्यासाठी बीएड किंवा डीएलएड प्रमाणपत्राचा मुद्दा पुन्हा तापत असल्याचे दिसत आहे. केंद्रीय विद्यालय संघटनेने मंगळवारी सायंकाळी उशिरा एक अधिसूचना जारी केली. जारी केलेल्या अधिसूचनेनुसार, B.Ed पदवी असलेल्यांना प्राथमिक शिक्षक म्हणजेच KVS PET शिक्षक भरतीमधून वगळण्यात आले आहे. या स्तरासाठी केवळ D.El.Ed धारकांनाच पात्र घोषित करण्यात आले आहे.

केंद्रीय विद्यालय संघटनेने जारी केलेल्या अधिसूचनेनुसार, प्राथमिक शिक्षक भरतीसाठी अर्ज करणाऱ्या उमेदवारांना D.El.Ed प्रमाणपत्र द्यावे लागेल. प्रमाणपत्र अपलोड करण्यासाठी उमेदवारांना 17 सप्टेंबर 2023 पर्यंत मुदत देण्यात आली आहे. केंद्रीय विद्यालयाने यासाठी सर्वोच्च न्यायालयाच्या निर्णयाचा हवाला दिला आहे.

केंद्रीय विद्यालय संघटनेने जारी केलेल्या अधिसूचनेत म्हटले आहे की, भारताच्या सर्वोच्च न्यायालयाने दिवाणी अपीलावर निर्णय देताना प्राथमिक शिक्षक पदासाठीची बी.एड पदवी रद्द केली आहे. 11 ऑगस्ट 2023 रोजी घेतलेल्या या निर्णयानंतर बीएड पदवीधारकांना प्राथमिक शिक्षक होण्यासाठी अर्ज करता येणार नाही. हा निर्णय लक्षात घेऊन नियमात बदल करण्यात आला आहे.

KVS ने जारी केलेल्या अधिकृत अधिसूचनेनुसार, प्राथमिक शिक्षकासाठी अर्ज करणाऱ्यांना आता D.El.Ed प्रमाणपत्र द्यावे लागेल. यासाठी कागदपत्रे अपलोड करण्याची विंडो 13 सप्टेंबर 2023 ते 17 सप्टेंबर 2023 पर्यंत सकाळी 09:00 वाजेपर्यंत खुली राहील. यासाठी तुम्हाला kvsangathan.nic.in या अधिकृत वेबसाइटवर जावे लागेल.

KVS BEd Degree Certificate Notification या लिंकवरून तपासा

केंद्रीय विद्यालयाने म्हटले आहे की B.Ed पदवी असलेले उमेदवार देखील अर्ज करू शकतात आणि PRT शिक्षक भरतीसाठी निवड प्रक्रियेतून जाऊ शकतात. लेखी परीक्षेनंतर मुलाखतीच्या फेरीच्या गुणवत्ता यादीत त्यांचा समावेश केला जाणार नाही. उमेदवार अधिकृत अधिसूचनेत संपूर्ण तपशील तपासू शकतात.