मोरोक्कोबाबत मोठा खुलासा, भूकंपामुळे झाले 88 हजार कोटींचे नुकसान!


युनायटेड स्टेट्स जिओलॉजिकल सर्व्हेच्या अहवालानुसार, मोरोक्कोमधील भूकंपामुळे जीडीपीच्या 8 टक्के नुकसान होऊ शकते. जागतिक बँकेच्या आकडेवारीनुसार, उत्तर आफ्रिकन देशाच्या 2022 च्या GDP अंदाजानुसार $134.18 अब्जाच्या आधारे हे अंदाजे $10.7 अब्ज असेल. USGS ने पेजर प्रणालीद्वारे आपला अंदाज जारी केला आहे आणि मोरोक्कोला संभाव्य आर्थिक नुकसानीचा रेड अलर्ट इशारा जारी केला आहे. व्हर्जिनिया स्थित एजन्सीने सांगितले की हे संभाव्य नुकसान आहे. आपत्ती मोठी होण्याची शक्यता आहे.

पेजर ही एक स्वयंचलित प्रणाली आहे, तिच्या वेबसाइटनुसार, प्रत्येक देश किंवा प्रदेशातील भूकंपांवर आधारित आर्थिक आणि प्राणघातक नुकसानीचे मूल्यांकन करते. भूकंपाच्या धक्क्यांच्या तीव्रतेच्या प्रत्येक पातळीच्या संपर्कात आलेल्या लोकसंख्येची तुलना करून ते भूकंपाच्या परिणामांचे मूल्यांकन करते. भूकंप कोणत्याही अर्थव्यवस्थेसाठी मोठी समस्या निर्माण करतात, कारण आर्थिक क्रियाकलाप विस्कळीत झाल्यामुळे पुनर्बांधणीवरील खर्चही वाढतो.

तुर्की-सीरिया भूकंपामुळे अर्थव्यवस्थेलाही बसला धक्का

  • जागतिक बँकेच्या अहवालानुसार, फेब्रुवारीमध्ये तुर्की आणि सीरियामध्ये झालेल्या भूकंपामुळे एकट्या सीरियामध्ये अंदाजे $5.1 अब्ज डॉलरचे नुकसान झाले आहे.
  • मुडीज आरएमएसच्या म्हणण्यानुसार तुर्कीमध्ये, आर्थिक नुकसान $25 अब्ज पेक्षा जास्त असल्याचा अंदाज आहे, पुनर्प्राप्तीसाठी अनेक वर्षे लागतील अशी अपेक्षा आहे.
  • UN च्या मते, 6 फेब्रुवारी रोजी झालेल्या 7.8 तीव्रतेच्या भूकंपानंतर पुनर्बांधणीचा अंदाजित खर्च $100 अब्ज पेक्षा जास्त आहे, ज्यामध्ये 50,000 हून अधिक लोक मारले गेले.
  • तथापि, तुर्की-सीरिया भूकंप हा आर्थिक प्रभावाच्या दृष्टीने पाचव्या क्रमांकाचा भूकंप होता. याआधीही असे अनेक भूकंप झाले असून, त्यामुळे देशाच्या अर्थव्यवस्थेला मोठा फटका बसला आहे.

जगामध्ये हाहाकार माजवणाऱ्या झाली भूकंपांमुळे अशी हानी

  • 1994 मध्ये कॅलिफोर्नियाला झालेल्या भूकंपामुळे तेथील अर्थव्यवस्थेचे $44 अब्जांचे नुकसान झाले होते.
  • चीनमधील सिचुआनमध्ये 2008 साली मोठा भूकंप झाला होता, त्यामुळे मोठ्या प्रमाणात जीवित आणि वित्तहानी झाली होती. आकडेवारीनुसार, चीनला 85 अब्ज डॉलर्सचे नुकसान झाले होते.
  • 1995 साली जपानमधील ह्योगो येथे मोठा भूकंप झाला आणि परिसरात प्रचंड विध्वंस झाला. त्यामुळे जपानच्या अर्थव्यवस्थेला 100 अब्ज डॉलर्सचे नुकसान झाले होते.
  • स्टेटिस्टाच्या माहितीनुसार, जपानमधील तोहोकू येथेही तीव्र भूकंप झाला होता. हा भूकंप 2011 साली झाला आणि देशाच्या अर्थव्यवस्थेला 210 अब्ज डॉलर्सचे नुकसान झाले होते.

जागतिक बँकेच्या म्हणण्यानुसार, मोरोक्कोची अर्थव्यवस्था आधीच दुष्काळ आणि उच्च वस्तूंच्या किमती, तसेच देशांतर्गत आणि आंतरराष्ट्रीय धक्क्यांमुळे डळमळीत आहे. जागतिक बँकेने मे महिन्यात सांगितले की मोरोक्कोचा वास्तविक जीडीपी 2021 ते 2022 दरम्यान 7.9 टक्क्यांवरून 1.2 टक्क्यांपर्यंत घसरण्याचा अंदाज आहे. जर आपण महागाईबद्दल बोललो तर, फेब्रुवारी 2023 मध्ये मूळ चलनवाढ 8.5 टक्क्यांवर पोहोचली आहे आणि त्याचा विपरीत परिणाम गरीब लोकांवर होताना दिसत आहे.

मोरोक्को हे देखील एक पर्यटन राज्य आहे आणि युनेस्कोच्या अनेक जागतिक वारसा स्थळे माराकेशमध्ये आहेत. भूकंपाचा पर्यटनावर कितपत परिणाम होईल, हे अद्याप कळू शकलेले नाही. मॉर्डोर इंटेलिजन्सच्या मते, मोरोक्कन आर्थिक क्रियाकलापांमध्ये पर्यटनाचा वाटा 7 टक्के आहे. हे क्षेत्र 5 लाखांहून अधिक लोकांना रोजगार देते.