Twin pregnancy : गर्भधारणेदरम्यान ही लक्षणे दिसल्यास गर्भात असू शकतात जुळी मुले, अशा प्रकारे ओळखा


काही स्त्रियांना जुळी मुले होतात. अनेक प्रकरणांमध्ये, गर्भवती महिलेला सुरुवातीला लक्षात येत नाही की तिच्या पोटात एक नाही, तर दोन मुले आहेत. सोनोग्राफीद्वारेच जुळ्या मुलांचा शोध लावता येतो, पण तुम्हाला माहित आहे का की जर गर्भात जुळी मुले असतील, तर त्याची लक्षणे सुरुवातीच्या काळातही ओळखता येतात. या लक्षणांबद्दल सविस्तर जाणून घेऊया. अंडी दोन भिन्न शुक्राणूंद्वारे फलित झाल्यावर जुळी मुले जन्माला येतात, असे डॉक्टरांचे म्हणणे आहे. पोटात जुळी मुले असतील, तर त्याची लक्षणेही गर्भधारणेदरम्यान दिसू लागतात. जर पोटात जुळी मुले असतील तर स्त्रीला मॉर्निंग सिकनेस (मळमळ) होतो. सहसा ही लक्षणे मासिक पाळीच्या दुसऱ्या महिन्यात दिसून येतात. हे सर्वात पहिले लक्षण आहे. तथापि, बहुतेक प्रकरणांमध्ये महिलांना ते ओळखता येत नाही.

स्त्रीरोग तज्ज्ञ सांगतात की बहुतेक प्रकरणांमध्ये, महिलांना कोणतीही तपासणी न करता त्यांच्या पोटात जुळी मुले घेऊन जात असल्याचे समोर येत नाही. सोनोग्राफी केल्यानंतरच ही माहिती मिळू शकते, मात्र काही लक्षणे गर्भात एक नाही, तर दोन मुले असल्याचे निश्चितपणे सूचित करतात. मॉर्निंग सिकनेस व्यतिरिक्त, दुसरे सर्वात मोठे लक्षण म्हणजे स्त्रीचे वजन सामान्यपेक्षा जास्त वाढणे. जर एखादी स्त्री दोन मुलांसह गर्भवती असेल तर या काळात तिचे वजन वाढते. गर्भधारणेदरम्यान सामान्य महिलेचे वजन 20 किलोपर्यंत वाढते, तर जुळ्या मुलांच्या बाबतीत ते 30 किलोपर्यंत वाढू शकते.

जर एखाद्या महिलेला गरोदरपणात जास्त भूक लागत असेल, तर हे लक्षण आहे की गर्भात दोन मुले आहेत. अधिक पोषणाच्या गरजेमुळे, स्त्रीला देखील जास्त भूक लागते. सकाळी उठल्याबरोबर खूप भूक लागते आणि दिवसातून अनेक वेळा काहीतरी खावेसे वाटते. या काळात फास्ट फूडचे सेवन टाळावे हे लक्षात ठेवा. आपल्या आहारात प्रथिने आणि जीवनसत्त्वे घ्या. डॉक्टरांच्या सल्ल्यानुसार आहाराचे नियोजन करा. बाहेरचे खाणे टाळा. यामुळे संसर्ग होण्याचा धोका असू शकतो.

जुळ्या मुलांच्या बाबतीत स्त्रीला खूप थकवा जाणवतो. असे घडते कारण स्त्रीचे शरीर दोन मुलांच्या शरीराचे पोषण करण्याचे काम करत आहे. सोनोग्राफीतून योग्य माहिती मिळू शकत असली, तरी ही सर्व लक्षणे स्त्रीला जुळी मुले गर्भवती असल्याचे सूचित करतात.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही