भारताने उद्ध्वस्त केली पाकिस्तानची ताकद, बाबर आझमच्या भ्रमाचा भोपळा फोडला, यापूर्वी कधीही झाली नव्हती अशी धुलाई


भारताविरुद्धच्या सामन्यापूर्वी पाकिस्तान संघाचा उत्साह शिगेला पोहोचला होता. ते स्वत:ला श्रीलंकेचा राजा म्हणवून घेत होते. बाबर आझमला भारतापेक्षा श्रीलंकेच्या मैदानांची जास्त माहिती असल्याची नशा होती. शिवाय, त्याला त्याच्या वेगवान आक्रमणाचाही खूप माज आला होता. पण, कोलंबोमध्ये भारत-पाकिस्तान यांच्यातील अनागोंदीचा निकाल समोर आल्याने हा सगळा उत्साह थंडावला. भारतासमोर पाकिस्तान कुठेही टिकू शकला नाही. आपली ताकद भारतासाठी समस्या मानणारा बाबर आझम आपल्याच संघासाठी अडचणीचा ठरला. भारताविरुद्ध यापूर्वी कधीही न झाल्यासारखा पराभव झाला.

पाकिस्तानची ताकद म्हणजे त्याचा वेगवान हल्ला म्हणजे शाहीन, नसीम आणि हारिस. आशिया चषक 2023 च्या सुपर फोर सामन्यापूर्वी खेळल्या गेलेल्या 3 सामन्यांमध्ये पाकिस्तानच्या वेगवान गोलंदाजांनी मिळून 25 विकेट घेतल्या होत्या. यामध्ये भारताविरुद्ध शाहीनच्या सर्वोत्तम फिगरचाही समावेश होता, ज्या त्याने 2 सप्टेंबर रोजी पल्लेकेले येथे घेतल्या होत्या. तो सामना पावसात वाहून गेला. पण, सुपर फोरच्या टप्प्यात पार पडलेल्या या सामन्यात ना शाहीन चालला, ना नसीम आणि हारिसलाही पूर्ण षटकेही टाकता आली नाही. भारतीय फलंदाजांनी या सगळ्याचा उलगडा केला.

शाहीन शाह आफ्रिदीने 2 सप्टेंबर रोजी ग्रुप स्टेज मॅचमध्ये 4 विकेट घेतल्या होत्या. भारताविरुद्धची ही त्याची सर्वोत्तम कामगिरी ठरली. पण 11 सप्टेंबर रोजी तो त्याच्या यशाची पुनरावृत्ती करण्याच्या जवळपासही नव्हता. भारतीय फलंदाजांनी शाहीनला यापूर्वी कधीही न फेकले. शाहीनने शुभमन गिलची एक विकेट नक्कीच घेतली, पण त्यासाठी त्याला 10 षटकात 79 धावा द्याव्या लागल्या. त्याने यापूर्वी भारताविरुद्धच्या वनडे सामन्यात इतक्या धावा दिल्या नव्हत्या. एकदिवसीय क्रिकेटमधील हा त्याचा चौथा सर्वात महागडा स्पेल आहे. त्याने आतापर्यंत 10 षटकांत सर्वाधिक 83 धावा दिल्या आहेत.

शाहीनप्रमाणेच नसीमनेही वनडेत प्रथमच 53 धावा दिल्या. त्याने 10 षटकेही टाकली नाहीत. अवघ्या 9.2 षटकांनंतर तो जखमी झाला. पण, रवाना होण्यापूर्वी त्याने दिलेल्या धावा नंतर भारताविरुद्धचा तो सर्वात महागडा गोलंदाजी स्पेल ठरला. एकूणच, नसीमचा वनडे क्रिकेटमधील हा तिसरा सर्वात महागडा स्पेल होता.

राखीव दिवशी हारिस रौफ गोलंदाजी करायला आला नाही. तो आधीच जखमी झाला होता. पण, दुखापत होण्यापूर्वी त्याने 5 षटकांत 27 धावा दिल्या होत्या. 11 सप्टेंबर रोजी त्याने कोहली आणि राहुलच्या वादळाचा सामना केला, असता तर हा आकडा आणखीनच बिघडला असता. जसे शाहीन आणि नसीमने केले. बरं, हारिस जखमी झाला, पण त्याच्या दोन साथीदारांची वाईट अवस्था पाहून त्याला समजले असेल की त्याच्या नशिबीही असेच काहीसे आले असते.

भारताने पाकिस्तानची ताकद मोडून काढली आणि त्याचा परिणाम म्हणजे 228 धावांचा सर्वात मोठा विजय मिळवला. या धक्कादायक विजयानंतर त्याने बाबर आझमचा अभिमानही मोडून काढला, त्यानुसार श्रीलंकेच्या मैदानावर आपल्या संघाचा भारतावर वरचष्मा आहे, असा त्याचा विश्वास होता.