IND vs PAK Report : कोहली-राहुलने धु धु धुतले, त्यानंतर कुलदीपने फिरकीवर नाचवले, आशिया कपमध्ये पाकिस्तानचा लज्जास्पद पराभव


आशिया कप 2023 च्या सुपर-4 सामन्यात भारताने पाकिस्तानचा 228 धावांच्या मोठ्या फरकाने पराभव केला. प्रथम फलंदाजी करताना भारताने 356 धावा केल्या, त्यानंतर त्यांनी पाकिस्तानी संघाला 128 धावांवर रोखून सामना जिंकला. पावसामुळे राखीव दिवशी झालेल्या सामन्यात भारताने फलंदाजी, गोलंदाजी आणि क्षेत्ररक्षणात पाकिस्तानला मागे टाकत विक्रमी विजयाची नोंद केली. विराट कोहली (नाबाद 122) आणि केएल राहुल (नाबाद 111) यांच्या संस्मरणीय शतकांच्या जोरावर भारतीय संघाने पाकिस्तानला मोठे लक्ष्य दिले, त्यानंतर वेगवान गोलंदाजांनी सुरुवातीपासूनच पाकिस्तानवर दबाव आणला आणि त्यानंतर कुलदीपची फिरकी यादव (5/25) पाकिस्तानचे फलंदाज इतके अडकले की त्यांचा डाव केवळ 128 धावांवर संपुष्टात आला. हा भारताचा पाकिस्तानविरुद्धचा एकदिवसीय सामन्यातील सर्वात मोठा विजय आहे.

कोलंबोच्या आर प्रेमदासा स्टेडियमवर झालेल्या या सुपर-4 सामन्यापूर्वी पाकिस्तानी गोलंदाजांची भीती दाखवली जात होती, कारण दोन्ही संघांच्या अखेरच्या चकमकीत शाहीन शाह आफ्रिदी, नसीम शाह आणि हारिस रौफ यांनी धुमाकूळ घातला होता आणि भारताची फलंदाजी उद्ध्वस्त केली होती. पावसाने प्रभावित झालेला हा सामना दोन दिवस चालला आणि दोन्ही दिवशी परिस्थिती पूर्णपणे विरुद्ध होती, जिथे प्रथम भारतीय फलंदाजांनी पाकिस्तानच्या भितीदायक गोलंदाजीचा धुव्वा उडवला. त्यानंतर जसप्रीत बुमराह, हार्दिक पांड्या, मोहम्मद सिराज आणि शार्दुल ठाकूर या भारतीय वेगवान गोलंदाजांनी पाकिस्तानी फलंदाजीचे कंबरडे मोडले. त्यानंतर कुलदीपने उर्वरित काम पुर्ण केले.

रविवारी पावसामुळे सामना थांबण्यापूर्वीच टीम इंडियाने दमदार फलंदाजी करत सामन्यात आपली स्थिती मजबूत केली होती. कर्णधार रोहित शर्मा आणि शुभमन गिल यांच्यातील 121 धावांच्या सलामीच्या भागीदारीने फलंदाजांसाठी एक चांगला व्यासपीठ तयार केला होता. मात्र, दिवसभर प्रतीक्षा केल्यानंतर सोमवारी कोहली आणि राहुलला फलंदाजीसाठी उतरावे लागले. असे असूनही या ब्रेकचा त्यांच्यावर परिणाम झाला नाही आणि त्यांनी मिळून पाकिस्तानी गोलंदाजी उद्ध्वस्त केली.

वेगवान गोलंदाज हारिस रौफ राखीव दिवशी बाजूच्या ताणामुळे गोलंदाजी करू शकला नाही. याचाही या दोघांना काहीसा फायदा झाला. कोहली आणि राहुलने या संधीचा फायदा घेत शानदार शतके झळकावली. चार महिन्यांनंतर संघात पुनरागमन करणाऱ्या राहुलने सहावे आणि विराट कोहलीने वनडेतील कारकिर्दीतील 47वे शतक झळकावले. दोघेही शेवटच्या षटकापर्यंत टिकून राहिले आणि त्यांनी 233 धावांची भागीदारी केली, जी भारताची पाकिस्तानविरुद्धची सर्वात मोठी भागीदारी आहे.

फलंदाजांनी त्यांचे काम केले होते आणि आता गोलंदाजांची पाळी होती. जसप्रीत बुमराहचा पुन्हा कहर पाहण्यासाठी भारतीय चाहते विशेषतः उत्सुक होते आणि बुमराहने निराश केले नाही. तिसऱ्या षटकातच इमाम उल हकची विकेट घेणाऱ्या बुमराहने पाकिस्तानचा कर्णधार बाबर आझमला सर्वाधिक त्रास दिला. बुमराहने बाबरविरुद्ध सतत स्विंग आणि इनस्विंगचा वापर केला, ज्यासाठी पाकिस्तानी कर्णधाराकडे उत्तर नव्हते आणि अनेक वेळा त्याने आऊट होण्याचे टाळले.

बुमराहला बाबरची विकेट मिळवता आली नसली, तरी त्याने निर्माण केलेल्या दडपणाचा फायदा हार्दिक पांड्याने घेतला. 11व्या षटकात गोलंदाजी करण्यासाठी आलेल्या हार्दिकने बाबरला अप्रतिम इनस्विंग देत त्याची विकेट घेतली. इथून पावसामुळे खेळ काही काळ थांबला पण सामना सुरू होताच शार्दुल ठाकूरनेही पहिल्याच षटकात मोहम्मद रिझवानची विकेट घेतली.

येथून पाकिस्तानचा पराभव निश्चित वाटत होता आणि कुलदीपने विलंब न लावता हे केले. स्टार फिरकीपटूने पाकिस्तानच्या फलंदाजांना एकामागून एक पायचीत केले आणि सलग 5 विकेट घेत पाकिस्तानला 32 षटकात केवळ 128 धावांवर रोखले. दुखापतीमुळे हारिस रौफ आणि नसीम शाह फलंदाजीला येऊ शकले नाहीत आणि त्यामुळे भारताने 8 विकेट्स राखून विजयाची नोंद केली. कुलदीपने वनडे कारकिर्दीत दुसऱ्यांदा एका डावात 5 विकेट घेतल्या.