Dengue : लहान मुलांमध्ये दिसली ही लक्षणे तर समजा डेंग्यू आहे, असे करा संरक्षण


देशभरात डेंग्यूच्या रुग्णांमध्ये झपाट्याने वाढ होत आहे. सततच्या पावसाने या आजाराची व्याप्ती आणखी वाढवली आहे. डेंग्यूमुळे रुग्णालयांमध्येही रुग्णांची संख्या वाढत आहे. काही प्रकरणांमध्ये रुग्णाचा मृत्यूही होतो. लहान मुलांमध्येही डेंग्यूचे प्रमाण वाढत आहे. लहान मुलांमध्ये डेंग्यूचे विविध प्रकार दिसून येत असल्याचे डॉक्टरांचे म्हणणे आहे. काही मुलांमध्ये D-2 स्ट्रेनची प्रकरणे देखील नोंदवली जात आहेत. अशा परिस्थितीत, मुलांमध्ये या रोगाची लक्षणे वेळेवर ओळखणे महत्वाचे आहे. लहान मुलांमध्ये डेंग्यूची लक्षणे प्रौढांपेक्षा काहीशी वेगळी असतात.

डेंग्यूचा संसर्ग एडिस डासांच्या चावण्याने होतो. डेंग्यूच्या D-2 स्ट्रेनची प्रकरणे देखील आढळतात. डी-2 हा डेंग्यूचा सर्वात धोकादायक प्रकार आहे. त्यामुळे शरीरातील प्लेटलेट्सची पातळी कमी होऊ लागते. त्यामुळे काही प्रकरणांमध्ये रुग्णाचा मृत्यूही होतो. लहान मुलांमध्ये डेंग्यूची लक्षणे गंभीर असू शकतात. लहान मुलांमध्ये डेंग्यूची लक्षणे काय आहेत, ते आम्ही तुम्हाला सांगत आहोत.

उच्च ताप
लहान मुलांमध्ये डेंग्यू झाल्यास खूप जास्त ताप येतो. ताप 100 अंशांपेक्षा जास्त असतो आणि या काळात पोटात तीव्र वेदना होऊ शकतात.

नाकातून रक्तस्त्राव
तापासोबतच मुलाच्या नाकातून रक्त येत असेल, तर ते डेंग्यूचे धोकादायक लक्षण आहे. अशा परिस्थितीत मुलाला ताबडतोब रुग्णालयात नेले पाहिजे.

उलट्या आणि अतिसार
या ऋतूत होणारे उलट्या आणि जुलाब हे देखील डेंग्यूचे लक्षण असू शकते. तापासोबत हा त्रास होत असेल, तर ताबडतोब मुलाला डॉक्टरांकडे न्या.

तापात बेफिकीर राहू नका
याबाबत तज्ज्ञ सांगतात की या ऋतूमध्ये ताप आल्यास काळजी करू नये. हा ताप डेंग्यू, मलेरिया किंवा टायफॉइड असू शकतो. अशा स्थितीत जर मुलाला ताप आला असेल आणि त्याला दोन दिवसांपेक्षा जास्त काळ लोटला असेल, तर त्याची डेंग्यू किंवा मलेरियाची त्वरित तपासणी करा. या प्रकरणात स्वत: उपचार करण्याचा प्रयत्न करू नका. चाचणीत डेंग्यूची पुष्टी झाल्यास ताबडतोब रुग्णालयात जावे.

अशा प्रकारे करा रक्षण

  • मुलांना पूर्ण बाह्यांचे कपडे घाला
  • घरात पाणी साचू देऊ नका
  • रात्री मच्छरदाणी वापरा
  • ताप आल्यास तपासणी करा

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही