400 वर्षांनंतर दिसणार निशिमुरा धूमकेतू, पाहिला नाही, तर पाहावी लागेल खूप वाट


सूर्यमाला नेहमीच लोकांच्या आवडीचे केंद्र राहिली आहे, अशी अनेक रहस्ये आहेत, ज्यांबद्दल लोक अजूनही अनभिज्ञ आहेत, जगभरातील अंतराळ संस्था या रहस्यांची उकल करण्यात गुंतलेली आहेत, तरीही अशी अनेक रहस्ये आहेत, जी अद्याप उलगडलेली नाहीत. यापैकी एक धूमकेतू आहे. तुम्ही याबद्दल खूप ऐकले असेल, परंतु तुम्ही त्याला फार क्लचितच पाहिले असेल. जर तुम्हाला धूमकेतू पाहायचा असेल, तर तुम्हाला चांगली संधी आहे.

जपानी खगोलशास्त्रज्ञ हिदेओ निशिमुरा यांनी ऑगस्ट महिन्यातच नवीन धूमकेतू शोधला होता. खगोलशास्त्रीय संघटनेने त्याला निशिमुरा असे नाव दिले आहे. 400 वर्षांनंतर 12 सप्टेंबर रोजी हा धूमकेतू पृथ्वीपासून 80 दशलक्ष किलोमीटर अंतरावरून जाईल. जर तुम्ही हा धूमकेतू पाहू शकत नसाल, तर तो पाहण्याची पुढची संधी 17 सप्टेंबरला मिळेल. त्यानंतरही तुम्ही तो पाहू शकला नाही, तर तुम्हाला पुढील 400 वर्षे वाट पाहावी लागेल.

धूमकेतू हा धूळ, बर्फ आणि वायूच्या मिश्रणाने बनलेला सौर यंत्रणेचा दगड आहे. तो ग्रहांप्रमाणे सूर्याभोवती फिरतो, परंतु त्यांचा मार्ग खूपच लहान आहे. ते 50 ते 400 वर्षांत सूर्याभोवती आपली प्रदक्षिणा पूर्ण करतो. पृथ्वीवरून दिसलेला शेवटचा धूमकेतू हॅलीचा धूमकेतू 1986 मध्ये पृथ्वीवरून दिसला होता. पुढच्या वेळी तो 2061 च्या आसपास दिसू शकतो, परंतु निशिमुरा धूमकेतू अंदाजे 400 वर्षांमध्ये सूर्याभोवती प्रदक्षिणा पूर्ण करतो, म्हणून तो 400 वर्षानंतरच पुन्हा दृश्यमान होईल.

धूमकेतू निशिमुरा ताशी 2,40,000 मैल वेगाने जात आहे. हे उघड्या डोळ्यांनी पाहिले जाऊ शकते, सूर्याच्या जवळ येताच त्याची चमक वाढेल. शास्त्रज्ञांच्या म्हणण्यानुसार, तो सकाळी 4 ते 5 दरम्यान ईशान्य क्षितिजावर दिसेल. नासाच्या सेंटर फॉर निअर अर्थ ऑब्जेक्ट स्टडीजचे व्यवस्थापक पॉल चोडस यांच्या मते, तुमच्याकडे चांगली दुर्बीण असल्यास ते स्पष्टपणे पाहता येईल.

व्हर्च्युअल टेलीस्कोप प्रकल्पाचे संस्थापक इटालियन खगोलशास्त्रज्ञ जियानलुका मासी यांच्या मते, बुधवारनंतर उत्तर गोलार्धातून तो अदृश्य होईल. हा धूमकेतू सूर्याच्या तेजात हरवला नाही, तर आठवडाभरानंतर किंवा सप्टेंबरच्या अखेरीस तो दिसू शकतो. त्यांनी सांगितले की हा धूमकेतू खूप आश्चर्यकारक आहे. जर तो सूर्यापासून सुटले, तर ते 17 सप्टेंबर रोजी दक्षिण गोलार्धाच्या संध्याकाळी दिसू शकतो.

जपानी खगोलशास्त्रज्ञ निशिमुरा यांचा हा तिसरा शोध आहे, तो हौशी खगोलशास्त्रज्ञ आहे. शास्त्रज्ञांच्या अभ्यासानुसार निशिमुरा धूमकेतू खूप खास आहे. दुर्बिणीचा शोध लागण्यापूर्वी तो पृथ्वीभोवती सुमारे 430 वर्षांपूर्वी गेला असेल. पुढच्या वेळीही पृथ्वीच्या जवळून जाण्यासाठी अंदाजे तेवढीच वर्षे लागतील.