मॅन्युअल कार बनवता येईल का ऑटोमॅटिक, किती येईल खर्च?


भारतातील वाहतुक कोंडीवर मात करणे सोपे नाही. छोट्या-मोठ्या शहरांतील रस्त्यांवर गाडी चालवणे हे फार अवघड काम आहे. जर तुम्ही गाडीने प्रवास करत असाल, तर गीअर्स बदलण्याचा त्रास हा एक वेगळाच त्रास आहे. मॅन्युअल कारमधील सर्वात मोठी समस्या म्हणजे वारंवार गियर बदलणे. पण त्याकडे फक्त मॅन्युअल कार असताना कोणी काय करू शकतो? चला इतके टेन्शन घेऊ नका, कारण तुमची मॅन्युअल कार देखील ऑटोमॅटिक कार होऊ शकते. पण हा बदल कसा होईल ते पाहू.

कारचे ट्रान्समिशन खूप महत्वाचे आहे. ते बदलणे अजिबात सोपे नाही. आता तुम्हाला मॅन्युअल गिअरबॉक्सऐवजी ऑटोमॅटिक ट्रान्समिशन हवे असेल, तर सध्याचा गिअरबॉक्स काढावा लागेल. चुकूनही हे काम एकट्याने करू नका. एक चांगला मेकॅनिक शोधण्याची तसदी घ्या, ज्याला ट्रान्समिशनसह कारच्या भागांची संपूर्ण माहिती आहे.

अशाप्रकारे बनवता येईल ऑटोमॅटिक कार
ऑटोमॅटिक कार बनवण्यासाठी तुम्हाला ऑटोमॅटिक ट्रान्समिशन किट खरेदी करावी लागेल. लक्षात ठेवा की कारच्या मॉडेलवर अवलंबून, इतर भाग देखील खरेदी करावे लागतील. मॅन्युअल वरून ऑटोमॅटिकमध्ये बदल केल्याने तुम्हाला ड्रायव्हिंगचा सहज अनुभव मिळेल. एवढेच नाही तर यामुळे तुमच्या कारचे रिसेल व्हॅल्यूही वाढेल.

या गोष्टींची आवश्यकता
ऑटोमॅटिकमध्ये रूपांतरित करण्यासाठी बाजारात अनेक प्रकारचे किट उपलब्ध आहेत. त्या किटमध्ये या गोष्टींचा समावेश असू शकतो-

  • नवीन ऑटोमॅटिक ट्रान्समिशन
  • नवीन टॉर्क कनवर्टर
  • नवीन ड्राइव्हशाफ्ट
  • शिफ्टर आणि लिंकेजमध्ये बदल
  • नवीन ट्रान्समिशनला कारच्या इलेक्ट्रिकल सिस्टमशी जोडण्यासाठी वायरिंग

किती खर्च येईल?
आता प्रश्न असा येतो की मॅन्युअल ते ऑटोमॅटिक कार बनवण्यासाठी किती खर्च येतो? आम्ही तुम्हाला सांगतो की ऑटोमॅटिक ट्रान्समिशनची किंमत कारच्या मॉडेलवर अवलंबून असते. होय, आपण असे गृहीत धरू की मॅन्युअल कार ऑटोमॅटिक बनवण्यासाठी किमान 50,000 रुपये खर्च येईल.

परंतु मॅन्युअल कार ऑटोमॅटिक कारमध्ये बदलू नये, असे तज्ञांचे मत आहे. ही एक अतिशय धोकादायक प्रक्रिया आहे आणि तुमच्या कारचे नुकसान होऊ शकते. याशिवाय कारची वॉरंटीही रद्द होऊ शकते. ही पद्धत महाग देखील आहे, त्यामुळे नवीन ऑटोमॅटिक कार खरेदी करण्यासाठी इतके पैसे खर्च करणे चांगले आहे.