कोण होते 9/11चे दहशतवादी, कसा रचला गेला कट, आता ट्विन टॉवर्सच्या जागी काय आहे?


जगातील सर्वात मोठा दहशतवादी हल्ला कुठे झाला? एकूण किती हल्ले झाले? हल्ल्यात मुळात कोणती शस्त्रे वापरली गेली? या हल्ल्यांमध्ये किती जीव गेले? हे हल्ले कोणत्या दहशतवादी संघटनेने आणि कसे केले? हल्ल्याच्या ठिकाणी आता काय आहे? 22 वर्षांपूर्वी आजच्या दिवशी म्हणजेच 11 सप्टेंबर रोजी पहाटे अमेरिकेत दहशतवादी हल्ला झाला होता. ज्याला जग 9/11 हल्ला म्हणून ओळखते.

2001 मध्ये, अल कायदाच्या आत्मघाती पथकांनी चार विमानांचे अपहरण केले आणि त्यानंतर काही मिनिटांतच अमेरिकेच्या प्रसिद्ध वर्ल्ड ट्रेड टॉवरच्या दोन बहुमजली इमारती जमीनदोस्त केल्या. येथे दोन स्वतंत्र जहाजे उत्तर आणि दक्षिण टॉवरवर आदळली. त्यानंतर काही वेळातच तिसरे विमान अमेरिकन संरक्षण मंत्रालयाचे मुख्यालय पेंटागॉनमध्ये कोसळले. शेवटी दुसऱ्या जहाजाला शेतात अपघात झाला. या विमानाने व्हाईट हाऊसवर हल्ला केला असावा, असा सुरक्षा यंत्रणांचा अंदाज होता, पण प्रवाशांच्या विरोधादरम्यान दहशतवाद्यांचे विमानावरील नियंत्रण सुटले आणि ते मैदानात कोसळले. अशाप्रकारे चार अपघातांत सुमारे तीन हजार लोकांचा बळी गेला.

चारही जहाजांवर प्रवासी आणि दहशतवादी होते आणि काही दहशतवाद्यांच्या लक्ष्य क्षेत्रात होते. मारले गेलेले लोक जगभरातील वेगवेगळ्या देशांतील होते. या घटनेनंतर काही दिवसांनी अल कायदाने या हल्ल्यांची जबाबदारी स्वीकारली. दहशतवादाविरोधात जगभरातून आवाज उठवला गेला आणि अमेरिकेने पुढाकार घेऊन अल कायदाचा बालेकिल्ला असलेल्या अफगाणिस्तानवर हल्ला केला. दहा वर्षांनंतर अल कायदाचा प्रमुख ओसामा बिन लादेनला पाकिस्तानातील अट्टाबाद येथे अमेरिकन सुरक्षा यंत्रणांनी ठार केले.

हल्ल्यातून सावरल्यानंतर अमेरिकेने वर्ल्ड ट्रेड टॉवरची पुनर्बांधणी केली. हे वन वर्ल्ड ट्रेड सेंटर म्हणून ओळखले जाते. नवीन इमारत ही अमेरिकेतील सर्वात उंच इमारत आहे आणि जगातील सातवी सर्वात उंच इमारत आहे. हे 16 एकर जागेवर बांधले आहे. त्याचे बांधकाम एप्रिल 2006 मध्ये सुरू झाले आणि 2012 मध्ये पूर्ण झाले. तथापि, या इमारतीचे औपचारिक उद्घाटन 3 नोव्हेंबर 2014 रोजी करण्यात आले. येथे बांधलेली वेधशाळा 29 मे 2015 रोजी उघडण्यात आली.

इमारत 541 मीटर उंच आहे. यात एकूण 104 मजले आहेत. नवीन वर्ल्ड ट्रेड सेंटर संकुलात पाच अत्याधुनिक इमारती बांधण्यात आल्या आहेत. 11 सप्टेंबर मेमोरियल आणि संग्रहालय देखील येथे बांधले आहे, जे वन वर्ल्ड ट्रेड सेंटरच्या दक्षिण बाजूला आहे. क्रॅश झालेले वर्ल्ड ट्रेड टॉवर्स येथे बसवण्यात आले होते. पेंटागॉन बिल्डिंगचे काही अंशी नुकसान झाले होते, त्यामुळे तिची दुरुस्ती करण्यात आली. मरण पावलेल्या लोकांच्या स्मरणार्थ अमेरिकेने येथे स्मारकेही बांधली आहेत.