KYC अपडेट न केल्याने निलंबित झाले बँक खाते, आता काय करायचे, हे आहे उत्तर


आजकाल प्रत्येकाची एक किंवा अनेक बँक खाती आहेत. अशा परिस्थितीत हे सर्व सांभाळणे फार कठीण होऊन बसते. RBI देखील वेळोवेळी बँक खात्यांसाठी नवीन अपडेट आणत असते. अलीकडेच आरबीआयने पुन्हा एक मार्गदर्शक सूचना जारी केली आहे. त्यानुसार, जर तुमच्याकडे बँक खाते आहे, पण तुम्ही त्याचे केवायसी पूर्ण केले नाही, तर तुमचे खाते निलंबित केले जाऊ शकते. केवायसी अपडेटमुळे, तुम्हाला खाते निलंबनापासून ते परतावा आणि व्यवहारांपर्यंत समस्या येऊ शकतात. अशा परिस्थितीत, तुमचे बँक खाते निलंबित झाल्यास तुम्ही काय करावे ते आम्ही तुम्हाला सांगतो.

प्रत्येक श्रेणीतील ग्राहकांसाठी केवायसी प्रक्रिया वेगळी असते. उच्च जोखीम असलेल्या ग्राहकांना दोन वर्षांतून एकदा, मध्यम जोखमीच्या ग्राहकांना 8 वर्षांतून एकदा आणि कमी जोखमीच्या ग्राहकांना 10 वर्षांतून एकदा KYC करणे आवश्यक आहे.

भारतीय रिझर्व्ह बँकेने 4 मे 2023 ला 29 मे 2019 रोजी जारी केलेले परिपत्रक अद्यतनित केले आणि म्हटले की जर एखाद्या ग्राहकाने त्याचा पॅन किंवा फॉर्म 16 प्रदान केला नाही, तर त्याचे बँक खाते निलंबित केले जाईल. मात्र, खाते बंद करण्यापूर्वी बँकांना एसएमएस आणि ईमेलद्वारे त्याची माहिती द्यावी लागेल.

केवायसी प्रक्रिया पूर्ण न झाल्यास तुमचे खाते बंद होऊ शकते. तथापि, आपण ते प्रतिक्रियात्मक बनवू शकता. आरबीआयच्या म्हणण्यानुसार, खाते पुन्हा सक्रिय करण्याची प्रक्रिया सर्व बँकांमध्ये सारखीच आहे. तुम्ही तुमचे खाते कसे सक्रिय करू शकता ते आम्ही तुम्हाला सांगतो.

जर तुमचे खाते बंद झाले असेल तर तुम्ही तुमचे खाते तीन प्रकारे सक्रिय करू शकता. तुम्हाला या तीनपैकी एका मार्गाने केवायसी प्रक्रिया पूर्ण करावी लागेल.

  • बँक ऑफ बडोदाच्या मते, तुम्ही केवायसी कागदपत्रांसह तुमच्या बँक खात्याच्या शाखेला भेट देऊन आणि पुन्हा केवायसी फॉर्म घेऊन प्रक्रिया पूर्ण करू शकता.
  • याशिवाय व्हिडिओ कॉलद्वारेही हे काम करता येणार आहे.
  • तसेच, तुम्ही पत्त्यासह बँकेत फॉर्म भरून केवायसी प्रक्रिया पूर्ण करू शकता.