ड्रायव्हरसोबत झालेल्या वादानंतर भाविशला सुचली ओला कॅबची कल्पना, आज इतकी कोटी आहे त्याची एकूण संपत्ती


छोट्या शहरांपासून ते महानगरांपर्यंत, जेव्हा लोकांना घराबाहेर पडावे लागते, तेव्हा त्यांची पहिली पसंती ओला असते. कुटुंबातील एक सदस्य घर सोडण्यापूर्वी 10 मिनिटे आधी Ola ऑनलाइन बुक करतो आणि काही वेळातच ओला कॅब येऊन गेटबाहेर उभी राहते. यानंतर, संपूर्ण कुटुंब आरामात ओलामध्ये बसते आणि त्यांच्या गंतव्यस्थानाकडे जाते. पण तुम्हाला ओला कॅब सेवेच्या सुरुवातीची कहाणी माहित आहे का, नसेल तर आज आम्ही तुम्हाला सांगणार आहोत. अतिशय मनोरंजक कथा आहे.

आयआयटी पदवीधर भाविश अग्रवाल यांनी ओला सेवा सुरू केली. विशेष म्हणजे ही कॅब सेवा सुरू करण्याचा विचार एका ड्रायव्हरसोबत झालेल्या वादानंतर त्याच्या मनात आला. एके दिवशी भाविश अग्रवाल टॅक्सीने कुठेतरी जात होते. मात्र गंतव्यस्थानी उतरण्यापूर्वीच भाविशचा टॅक्सी चालकाशी मनमानीवरून वाद झाला. कॅब चालक जास्त भाडे मागत होता. अशा परिस्थितीत ज्याचे भाडे कमी असेल अशी कॅब सेवा का सुरू नये, असा विचार त्याच्या मनात आला. शिवाय, ड्रायव्हरची वर्तणूकही चांगली असली पाहिजे आणि त्याच्या कामाप्रती जबाबदारीने वागले पाहिजे. याशिवाय लोक घरी बसून टॅक्सी बुक करू शकतात.

वास्तविक, भाविश अग्रवाल आपल्या मित्रांसोबत बेंगळुरूहून बांदीपूरला टॅक्सी भाड्याने घेऊन वीकेंड ट्रिपला जात होते. मात्र चालकाने आपली गाडी मध्यंतरी थांबवली आणि ठरलेल्या दरापेक्षा जास्त भाडे मागायला सुरुवात केली. लोकांनी ड्रायव्हरला खूप समजावले, पण तो मानला नाही. अशा परिस्थितीत भाविश आणि त्याच्या मित्रांना बसने बांदीपूरचा प्रवास पूर्ण करावा लागला. यावेळी टॅक्सी चालकाशी झालेला वाद भाविशच्या मनात घुमत राहिला. त्यानंतर ओला टॅक्सी सेवा सुरू करण्याचा विचार त्याच्या मनात आला.

मात्र, चांगली नोकरी सोडून कॅब सेवा सुरू करण्याचा निर्णय सोपा नव्हता. ही कल्पना त्याने आपल्या कुटुंबियांना सांगितली असता, त्यांनी ती मान्य केली नाही. असे असूनही, भाविश अग्रवाल यांनी हार मानली नाही आणि 2011 मध्ये अंकित भाटीसह बेंगळुरूमध्ये ओला कॅब सुरू केली. त्यांची ही कल्पना अल्पावधीतच यशस्वी झाली. हळूहळू ओला कॅब सेवा देशभर पसरली. आज परिस्थिती अशी आहे की, देशातील करोडो लोकांच्या स्मार्टफोनमध्ये ओला अॅप डाउनलोड केले जाते. जेव्हा कधी कोणाला कुठे जावे लागते, तेव्हा ते फक्त ओला बुक करतात. डीएनए रिपोर्टनुसार, ओला कॅबचे मूल्य 4.8 अब्ज डॉलर्स म्हणजेच 39832 कोटी रुपयांवर पोहोचले आहे.