भारत-पाक सामन्यातील राखीव दिवसाबाबत काय आहे सत्य? वेगवेगळ्या गोष्टी बोलत आहेत बांगलादेश-श्रीलंका प्रशिक्षक आणि बोर्ड


आशिया कप 2023 दरम्यान सुरु असलेला वाद थांबण्याचे नावच घेत नाही आहे. त्याचे यजमानपद आणि नंतर पावसामुळे स्थळ बदलण्यावरून सुरू असलेल्या गदारोळात नवा मुद्दा निर्माण झाला आहे. कोलंबोतील सुपर-4 फेरीच्या सामन्यांवर पावसाचा धोका आहे, मात्र अचानक आशियाई क्रिकेट परिषदेने केवळ भारत-पाकिस्तान सामन्यासाठी राखीव दिवस जाहीर करून खळबळ उडवून दिली आहे. इतर सुपर-4 सामन्यांसाठी ही व्यवस्था उपलब्ध नसल्यामुळे मीडियापासून चाहत्यांनी याला चुकीचे ठरवले आहे. आता बांगलादेश क्रिकेट बोर्डाने या मुद्द्यावर स्पष्टीकरण दिले असले, तरी त्यातच काही प्रश्न उपस्थित केले आहेत.

ACC ने शुक्रवारी, 8 सप्टेंबर रोजी जाहीर केले की 10 सप्टेंबर रोजी कोलंबो येथे होणाऱ्या भारत आणि पाकिस्तान यांच्यातील सामन्यासाठी राखीव दिवस असेल. म्हणजेच 10 सप्टेंबरला सामना पूर्ण झाला नाही, तर 11 सप्टेंबरला पूर्ण होईल. आतापर्यंत ही व्यवस्था केवळ 17 सप्टेंबरला होणाऱ्या अंतिम सामन्यासाठी होती, मात्र कोलंबोमध्ये सतत पडत असलेला पाऊस आणि सामन्यांचा धोका लक्षात घेता एसीसीने हा निर्णय घेतला आहे.

या निर्णयामुळे सर्वांनाच आश्चर्य वाटले कारण केवळ भारत-पाकिस्तानच नाही, तर बांगलादेश आणि श्रीलंका यांनाही आपापले सामने कोलंबोमध्ये खेळायचे आहेत, परंतु या सामन्यांसाठी ही व्यवस्था नाही. साहजिकच केवळ एका सामन्यासाठी खेळण्याची परिस्थिती बदलणे धक्कादायक असून यात श्रीलंका आणि बांगलादेशचे मतही घेतले गेले का, असे प्रश्न उपस्थित होऊ लागले आहेत.


अनेक चर्चेनंतर बांगलादेश आणि श्रीलंका क्रिकेट बोर्डाने या प्रकरणी ट्विट करून स्पष्टीकरण दिले आहे. बांगला बोर्डाने शुक्रवारी रात्री उशिरा एका ट्विटमध्ये सांगितले की, एसीसीच्या तांत्रिक समितीने हा निर्णय घेतला आहे, ज्याने खेळण्याच्या स्थितीत बदल केला. बोर्डाने आपल्या निवेदनात पुढे म्हटले आहे की, सुपर-4 आणि एसीसीमध्ये सहभागी चार संघांच्या सहमतीनंतरच हा निर्णय घेण्यात आला आहे. त्याचवेळी क्रिकेट श्रीलंकेनेही याच गोष्टीचा पुनरुच्चार करत संमतीनंतरच राखीव दिवस जोडण्यात आल्याचे सांगितले.


आता जर दोन देशांचे क्रिकेट बोर्ड असे म्हणत असतील, तर ते अधिकृत विधान मानले जाईल परंतु यावर प्रश्न उपस्थित केले जात आहेत आणि त्याची कारणे आहेत. वास्तविक, शनिवारी श्रीलंका आणि बांगलादेश यांच्यात सामना होणार असून त्यापूर्वी पत्रकार परिषदेत दोन्ही संघांच्या प्रशिक्षकांनी या निर्णयावर आश्चर्य व्यक्त केले. बांगलादेशचे प्रशिक्षक चंडिका हातुरुसिंघा यांनी सांगितले की, त्यांनाही त्यांच्या सामन्यांसाठी राखीव दिवस हवा होता, तर श्रीलंकेचे प्रशिक्षक ख्रिस सिल्व्हरवुड यांनी हा अन्याय असल्याचे म्हटले आहे.

इतकेच नाही तर, क्रिकबझने एका अहवालात दावा केला आहे की, तांत्रिक समितीमध्ये बांगलादेशी बोर्डाचे प्रतिनिधित्व करणाऱ्या अधिकाऱ्याने सल्लामसलत करण्याची कल्पना नाकारली. बीसीबीचे संचालक अक्रम खान यांचा हवाला देत अहवालात असे म्हटले आहे की, एसीसीने हा निर्णय स्वत:हून घेतला आणि त्याच्याशी याबाबत कोणतीही चर्चा झाली नाही. आता कोण बरोबर आणि कोण चूक हे सांगणे कठीण आहे, परंतु बांगलादेश आणि श्रीलंका यांना एकाच स्पर्धेत वेगवेगळ्या खेळाच्या परिस्थितीत खेळावे लागणार हे स्पष्ट आहे.