आता क्रेडिट-डेबिट कार्डांऐवजी की रिंगद्वारे करता येणार पेमेंट, G20 मध्ये परदेशी पाहुणे पाहणार RBI ची नवीन सुविधा


आता पेमेंट करण्यासाठी तुम्हाला क्रेडिट किंवा डेबिटची गरज भासणार नाही. आता फक्त POS मशीनवर टॅप करून पेमेंट केले जाईल. खरं तर, प्लास्टिक डेबिट आणि क्रेडिट कार्डचे युग लवकरच कालबाह्य होणार आहे. लवकरच हे निरुपयोगी होतील. भारतीय नवकल्पनामुळे, तुम्हाला यापुढे डेबिट किंवा क्रेडिट कार्ड वापरून एटीएममधून पैसे काढण्याची गरज भासणार नाही. तुम्ही की रिंग आणि घड्याळाच्या माध्यमातून सहज पेमेंट करू शकाल किंवा एटीएममधून पैसे काढू शकाल. रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाचे इनोव्हेशन युनिट आणि एनपीसीआय या कामात महत्त्वाची भूमिका बजावत आहेत. त्याच वेळी, भारत मंडपममधील आरबीआय इनोव्हेशन हबमध्ये अशी अनेक उत्पादने प्रदर्शित केली जातील.

भारत मंडपममधील G-20 दरम्यान परदेशी पाहुणे या इनोव्हेशन हब सेंटरला भेट देतील. यामध्ये पेमेंटसाठी टॅप अँड पे सुविधा दाखवण्यात आली आहे, जी आरबीआयने नुकतीच सुरू केली आहे. या अंतर्गत वापरकर्ते 500 रुपयांपर्यंत UPI पेमेंट सहज करू शकतात. यासाठी त्यांना मोबाईल फोनवरून कोणताही QR कोड स्कॅन करावा लागणार नाही किंवा पिन टाकण्याचीही गरज भासणार नाही. तुमचा फोन QR कोड मशीन किंवा POS वर टॅप करून तुम्ही एका क्षणात रु. 500 पर्यंत पेमेंट करू शकता.

तुम्ही विक्रीच्या ठिकाणी तुमच्या रिंग किंवा घड्याळाला स्पर्श करून बिल भरण्यास सक्षम असाल. बँक अशा की रिंग ग्राहकांना देत आहे. स्मार्टवॉच उत्पादक कंपन्याही या सुविधेसह सुसज्ज घड्याळे बाजारात आणणार आहेत, परंतु ही सुविधा केवळ रुपे कार्डसाठी आहे.

बँकांशी करार करून ही सुविधा वाढवली जाईल. प्रदर्शनात उपस्थित अधिकाऱ्यांच्या मते, रुपे कार्डची सर्वात मोठी सुविधा म्हणजे ते डिजिटल स्वरूपात ठेवता येते, तर व्हिसा किंवा मास्टरकार्डद्वारे जारी केलेले डेबिट किंवा क्रेडिट कार्ड अद्याप डिजिटल स्वरूपात ठेवता येत नाहीत.