पाकिस्तानचे नापाक इरादे उद्ध्वस्त करून कारगिल युद्धाचे ‘शेरशाह’ कसे झाले विक्रम बत्रा?


जेव्हा-जेव्हा कारगिलचा उल्लेख होतो, तेव्हा लष्कराच्या एका शूर जवानाचा उल्लेख होतो, ज्याने पाकिस्तानचे नापाक इरादे हाणून पाडले होते. त्यांचा डाव धुळीस मिळवला होता आणि भारताच्या विजयाचा इतिहास लिहिला. ते नाव होते कॅप्टन विक्रम बत्रा. ज्यांना देशवासी शेरशाह म्हणून देखील ओळखतात.

कारगिलमध्ये अतुलनीय शौर्य दाखवणारे कॅप्टन विक्रम बत्रा यांचा आज वाढदिवस आहे. 9 सप्टेंबर 1974 रोजी पालमपूर येथे जन्मलेल्या विक्रम बत्रा यांच्या मनात देशासाठी काहीतरी करण्याची जिद्द होती की हाँगकाँगच्या एका कंपनीत निवड झाल्यानंतर त्यांनी देशसेवा करणे पसंत केले.

शत्रूने उंचीवर आपले स्थान निर्माण केले होते. भारतीय सैनिक खालच्या भागात होते. शत्रूची ही रणनीती स्वतःमध्ये एखाद्या शक्तिशाली शस्त्रापेक्षा कमी नव्हती. अशा परिस्थितीत, श्रीनगर-लेह रस्त्याच्या अगदी वर असलेल्या पीक 5140 वर विजय मिळविण्याची जवाबदारी कॅप्टन विक्रम बत्रा यांच्याकडे सोपवण्यात आली. त्यांच्या रणनीतीनुसार ते एकापाठोपाठ एक पाऊल पुढे सरकत होते, जेव्हा पाकिस्तानींना हे कळले, तेव्हा दोन्ही बाजूंनी गोळीबार सुरू झाला.

यादरम्यान कॅप्टन विक्रम यांच्या टीमने शत्रूचे अनेक सैनिक मारले. कॅप्टन आणि त्यांच्या टीमच्या आवेशापुढे शत्रू टिकू शकला नाही. टीमने 20 जून 1999 रोजी पहाटे 3.30 वाजता पॉइंट 5140 शिखर काबीज केले. शिखरावर पोहोचल्यानंतर त्यांनी रेडिओवर संदेश दिला आणि म्हणाले- ये दिल मांगे मोर. या ऑपरेशनचा कोड शेरशाह होता.

पॉइंट 5140 शिखर जिंकल्यानंतर त्यांना पॉइंट 4875 शिखर जिंकण्याची जबाबदारी देण्यात आली. हे शिखर गाठणे सोपे नव्हते. दोन्ही बाजूंनी खडी चढण होती. शत्रूंनी नाकेबंदी करून अडचणी वाढवल्या होत्या. त्यांच्या टीमने 7 जुलै रोजी मिशनला सुरुवात केली.

इकडे मोर्चा हाताळणे, हे लोखंड चघळण्यापेक्षा कमी नव्हते. अरुंद चढाई बिंदू आणि समोरच्या अशा ठिकाणी शत्रूची उपस्थिती जिथून थेट हल्ल्याचा धोका होता. कॅप्टन विक्रम बत्रा यांनी हे आव्हान आपल्या हातात घेतले. पूर्ण उत्साहाने आणि अदम्य धैर्याने शत्रूच्या दिशेने जाताना कॅप्टनने हाताशी लढा देत पाकिस्तानी लष्कराच्या 5 सैनिकांना ठार केले.

गोळाबारीत ते जखमी झाले, पण थांबले नाही. जमिनीवर लपून-छपून रांगत ते शत्रूच्या जवळ आले आणि ग्रेनेड फेकून मार्ग मोकळा केला. कॅप्टन विक्रम बत्रा यांनी टीमचे नेतृत्व करत, त्यांनी टीममध्येही तोच उत्साह निर्माण केला.

युद्धादरम्यान, त्यांच्या सुभेदाराने जखमी विक्रम बत्रा यांना मदत करण्याचा प्रयत्न केला, तेव्हा त्यांनी मदत घेण्यास स्पष्टपणे नकार दिला. म्हणाले- तू बालिश आहेस, मागे जा. यानंतर शत्रूची गोळी कॅप्टन विक्रम यांच्या अंगावरून गेली आणि ते शहीद झाले. त्यांच्या अतुलनीय धैर्यासाठी त्यांना मरणोत्तर परमवीर चक्र प्रदान करण्यात आले.