9 दिवसांत भंगले पाकिस्तानचे स्वप्न, नंबर-1 रँकिंग हिसकावून या संघाने दिला मोठा धक्का


पाकिस्तान क्रिकेट संघ 10 सप्टेंबर रोजी आशिया कप-2023 मध्ये भारताविरुद्ध सामना खेळणार आहे. सर्वांच्या नजरा या सामन्याकडे लागल्या आहेत. याकडे संपूर्ण जगाचे लक्ष लागून आहे, पण या महत्त्वाच्या सामन्यापूर्वीच पाकिस्तानला धक्का बसला आहे. पाकिस्तानने एकदिवसीय क्रमवारीत अव्वल स्थान गमावले आहे. एकदिवसीय क्रमवारीत ऑस्ट्रेलिया पहिल्या स्थानावरून दूर झाला आहे. ऑस्ट्रेलियाने गुरुवारी खेळल्या गेलेल्या पहिल्या एकदिवसीय सामन्यात दक्षिण आफ्रिकेचा पराभव करून नंबर-1 स्थान मिळवले. ऑस्ट्रेलियन संघाने हा सामना तीन गडी राखून जिंकला. या सामन्यात प्रथम फलंदाजी करताना दक्षिण आफ्रिकेचा संघ 222 धावांवर आटोपला. यानंतर ऑस्ट्रेलियाने हे लक्ष्य 40.2 षटकांत पूर्ण केले.

अवघ्या नऊ दिवसांपूर्वी पाकिस्तान एकदिवसीय क्रिकेटमधला नंबर-1 संघ बनला होता, पण काही दिवसांतच तो या क्रमांकावरून लांब गेला आहे. मात्र तरीही पाकिस्तानला वनडेत गमावलेला मुकुट परत मिळवण्याची संधी आहे. 10 सप्टेंबरला पाकिस्तानला आशिया कपमध्ये एक सामना खेळायचा आहे. या सामन्यात पाकिस्तान संघाने भारताचा पराभव केला, तर तो पुन्हा एकदा वनडे क्रमवारीत पहिल्या क्रमांकावर येऊ शकतो.

या सामन्यात ऑस्ट्रेलियाने मोठ्या कष्टाने विजय मिळवला. त्याने अवघ्या 113 धावांत आपले सात विकेट गमावल्या, पण सहाव्या षटकात कॅमेरून ग्रीन जखमी झाल्यानंतर, तो कंसशन पर्याय म्हणून आला आणि त्याने 80 धावांची शानदार खेळी खेळून संघाला विजयाकडे नेले. कागिसो रबाडाच्या चेंडूवर ग्रीनला फटका बसल्याने तो बाहेर गेला. अॅश्टन अगरसह लॅबुशेनने कठीण काळात ऑस्ट्रेलियाचा डाव सांभाळला. या दोघांनी आठव्या विकेटसाठी 112 धावांची भागीदारी करत संघाला विजयापर्यंत नेले. अगर 48 धावा करून नाबाद राहिला. लॅबुशेनने आपल्या डावात 93 चेंडूंचा सामना केला आणि आठ चौकार मारले. तर अगरने 69 चेंडूंचा सामना करत तीन चौकार आणि एक षटकार ठोकला.

याआधी दक्षिण आफ्रिकेच्या संघाची फलंदाजीही विशेष नव्हती. कर्णधार बावुमाच्या बॅटने काम केले नसते तर संघाला 222 धावांपर्यंत मजल मारता आली नसती. सलामीवीर बावुमाने सुरुवातीपासूनच विकेटवर पाय रोवले आणि एक टोक रोखून धरत शानदार शतक झळकावले. 142 चेंडूंचा सामना करताना त्याने 14 चौकार आणि एक षटकार लगावला. त्याच्यानंतर मार्को जॅन्सनने 40 चेंडूत 32 धावा केल्या. दक्षिण आफ्रिकेचे केवळ पाच फलंदाज दुहेरी आकडा गाठू शकले.