Jawan: बांगलादेशात ‘जवान’वर बंदी, पाकिस्तानात प्रदर्शित होणार का शाहरुख खानचा चित्रपट?


शाहरुख खानचा ‘जवान’ चित्रपट जगभर धुमाकूळ घालत आहे. रिलीजच्या पहिल्याच दिवशी ‘जवान’ने बॉलिवूडमधील कमाईचे सर्व रेकॉर्ड मोडले. केवळ भारतातच नाही, तर जगभरात जवानाचा आवाज घुमत आहे. शाहरुखचा ‘जवान’ शेजारील बांगलादेशात रिलीज झाला नसला तरी. हा चित्रपट बांगलादेशमध्ये त्याच्या वर्ल्ड प्रीमियरच्या दिवशी प्रदर्शित होणार होता, परंतु बांगलादेशच्या सेन्सॉर बोर्डाने रिलीजला मान्यता दिली नाही.

‘जवान’ जगभरात 10,000 हून अधिक स्क्रीन्सवर रिलीज झाला आहे. शाहरुखच्या चाहत्यांमध्ये या चित्रपटाची प्रचंड क्रेझ आहे. भारताच्या शेजारी देशांतही शाहरुख खानचे चाहते आहेत. मात्र, बांगलादेशातील सेन्सॉर बोर्डाची मान्यता न मिळाल्याने 7 सप्टेंबर रोजी जवानची रिलीज थांबवण्यात आली होती. वृत्तानुसार, चित्रपट निर्मात्यांच्या विरोधामुळे असे करण्यात आले आहे. आता रिलीजची तारीख पुढे ठरवली जाईल.

त्याचबरोबर शाहरुख खानचा ‘जवान’ पाकिस्तानात रिलीज होणार का, असा प्रश्नही काही लोकांच्या मनात आहे. जर तुम्ही असा विचार करत असाल तर पाकिस्तानमध्ये भारतीय चित्रपट प्रदर्शित करण्यावर बंदी आहे, म्हणून नाही. फेब्रुवारी 2019 मध्ये, असोसिएशन ऑफ फिल्म एक्झिबिटर्सने पाकिस्तानमध्ये भारतीय चित्रपट प्रदर्शित करण्यावर बंदी घातली, जी अजूनही सुरू आहे. त्यानंतर पाकिस्तानात एकही भारतीय चित्रपट प्रदर्शित झाला नाही.

अमेरिकेपासून लंडनपर्यंत जवानचा आवाज ऐकू येत आहे. शाहरुख खानचा अॅक्शन पॅक्ड चित्रपट जवान लंडन, अमेरिका, दुबई, मध्य पूर्व, आफ्रिका, ऑस्ट्रेलिया आणि इतर अनेक देशांमध्ये प्रदर्शित झाला आहे. व्यापार विश्लेषक रमेश बाला यांच्या म्हणण्यानुसार, शाहरुख खानच्या जवानने पहिल्याच दिवशी वर्ल्डवाइड कलेक्शन केले आहे. ते म्हणतात की, जवानने जगभरात 150 कोटींहून अधिक कमाई केली आहे.