इस्रोच्या आदित्य-एल1 ने पाठवलेल्या व्हिडिओत समोरून अशी दिसते पृथ्वी आणि चंद्र


भारताची सुर्य मोहिम आदित्य-L1 आपल्या प्रवासावर आहे. दरम्यान, त्याच्या मार्गात आणखी ग्रह येत आहेत. आदित्य सॅटेलाइटने आपल्या प्रवासादरम्यान पृथ्वी आणि चंद्राची छायाचित्रे पाठवली आहेत. इस्रोने सोशल मीडियावर एक व्हिडिओ शेअर केला आहे, ज्यामध्ये चंद्र आणि पृथ्वी स्पष्टपणे दिसत आहेत. 2 सप्टेंबर रोजी, भारतीय अंतराळ संस्थेने सूर्याचा अभ्यास करण्यासाठी मिशन आदित्य-L1 लाँच केले, जे पृथ्वीपासून 1.5 दशलक्ष किलोमीटर अंतराच्या कक्षेत ठेवले जाणार आहे.

सूर्याकडे जाणाऱ्या उपग्रहाची कक्षा आतापर्यंत दोनदा बदलून ती सूर्याकडे ढकलण्यात आली आहे. उपग्रहाची कक्षा आणखी दोन वेळा बदलावी लागेल. लॅन्ग्रेस पॉइंट-1 येथे हा उपग्रह सूर्य आणि पृथ्वीच्या दरम्यान स्थापित केला जाईल, जिथून सूर्यग्रहण न होता 24 तास 365 दिवस पाहता येईल. त्यामुळे सूर्याचा अभ्यास करणे सोपे जाईल. लॅन्ग्रेस बिंदूवर गुरुत्वाकर्षण बल केंद्रबिंदू बलाच्या बरोबरीचे होते. या ठिकाणावरून उपग्रह त्याच्या निश्चित कक्षेत सहज फिरू शकतो.


आदित्यला सूर्यापर्यंत पोहोचण्यासाठी चार महिने किंवा 125 दिवस लागतील. हे मिशन स्वतःच खूप खास आहे. या कमी किमतीच्या उपग्रहाच्या मदतीने अंतराळातील पर्यावरणावर लक्ष ठेवले जाणार आहे. सूर्यापासून निघणारी उष्णता आणि त्यातून निघणारा प्लाझ्मा यामुळे अवकाशात वादळे निर्माण होतात आणि त्यामुळे अवकाशात फिरणाऱ्या ग्रहांचे नुकसान होते. अनेक वेळा पृथ्वीवरून पाठवलेल्या उपग्रहांना त्याचा फटका बसतो आणि मोठे नुकसान होते. लॅन्ग्रेस पॉईंटवर भारत प्रस्थापित करण्यात यशस्वी झाला, तर जगाला त्याचा मोठा फायदा होईल.

भारतीय अंतराळ संस्थेने नुकतेच चंद्राच्या दक्षिण ध्रुवावर ऐतिहासिक यश मिळवले आहे. चंद्राच्या या बाजूला उतरणारा भारत हा पहिला देश ठरला आहे. विक्रम लँडर आणि प्रज्ञान रोव्हर सध्या चंद्राच्या अंगणात आपले काम पूर्ण करून विश्रांती घेत आहेत. इस्रोला आशा आहे की सूर्योदयानंतरही प्रज्ञान सक्रिय होईल आणि त्याचे पुढील कार्य पार पाडेल.