Malaria : असा असतो मलेरियाचा ताप, या लक्षणांकडे लक्ष न दिल्यास मृत्यूचा धोका


देशभरात डेंग्यूच्या वाढत्या रुग्णांदरम्यान मलेरियाच्या रुग्णांमध्येही वाढ होऊ लागली आहे. मलेरियाचा ताप हा डास चावल्यामुळे होतो. मलेरिया पसरवण्यासाठी अनेक परजीवी जबाबदार असतात. यापैकी सर्वात धोकादायक प्लास्मोडियम फॅल्सीपेरम आहे. हे इतके धोकादायक आहे की यामुळे मृत्यू देखील होतो. जर तुम्हाला सौम्य ताप, तीव्र डोकेदुखीसह थंडी वाजत असेल, तर मलेरियाच्या या धोकादायक प्रकाराची ही लक्षणे आहेत. ही लक्षणे दिसल्यास ताबडतोब रुग्णालयात जावे. या प्रकरणात निष्काळजीपणा जीवघेणा ठरू शकतो. मलेरियाची लागण झालेल्या व्यक्तीलाही एकाच वेळी दोन परजीवींचा संसर्ग होऊ शकतो, ही चिंतेची बाब आहे.

अशीच एक घटना नोएडामध्ये समोर आली आहे, जिथे प्लाझमोडियम वायवॅक्स सोबत मलेरियाचा सर्वात धोकादायक परजीवी प्लास्मोडियम फाल्सीपेरम देखील एका व्यक्तीमध्ये आढळून आला आहे. सध्या रुग्णाची तपासणी सुरू आहे. डॉक्टरांचे म्हणणे आहे की हजारो रुग्णांपैकी केवळ एका रुग्णामध्ये असे प्रकरण आढळतात. परंतु एकाच वेळी दोन संसर्ग होणे हे चिंतेचे कारण आहे. अशा परिस्थितीत लोकांनी मलेरियापासून स्वतःचा बचाव करणे गरजेचे आहे. या महिन्यांत मलेरियाच्या रुग्णांमध्ये झपाट्याने वाढ होत असल्याने कोणत्याही प्रकारच्या तापाला हलके घेऊ नका. स्वतः औषध घेणे टाळा आणि उपचार घ्या.

याबाबत तज्ज्ञ स्पष्ट करतात की मलेरियाचा ताप अॅनोफिलीस डास चावल्यामुळे होतो. जेव्हा हा डास माणसाला चावतो, तेव्हा प्लास्मोडियम बॅक्टेरिया शरीरात प्रवेश करतो. हळूहळू ते शरीरात वाढू लागते. दोन-तीन दिवसांनी ताप येऊ लागतो आणि हा जीवाणू शरीराच्या वेगवेगळ्या भागांवर प्रभाव दाखवू लागतो. मलेरियाची लक्षणे वेळीच ओळखली गेली नाहीत, तर रुग्णाचा मृत्यू होऊ शकतो.

मलेरियाच्या बाबतीत सुरुवातीला ताप येतो, घाम येणे सुरू होते आणि थोडीशी थंडीही जाणवते. ही त्याची सुरुवातीची लक्षणे आहेत. जर तुम्हाला ही समस्या येत असेल तर, मलेरियाची ताबडतोब चाचणी करा. या तापाची पुष्टी झाल्यास त्वरित उपचार करा.

कसा रोखायचा मलेरिया

  • घराभोवती पाणी साचू देऊ नका
  • स्वच्छतेची काळजी घ्या
  • घरात कीटकनाशकांची फवारणी करा
  • पूर्ण बाही असलेले कपडे घाला

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही