Jawan Movie Review : जवानमध्ये शाहरुख खान-अॅटली यांनी केली कमाल, तुम्ही कधी पाहिला नसेल उत्तर-दक्षिण असा मिलाप


शाहरुख खानचा जवान चित्रपटगृहांमध्ये प्रदर्शित झाला असून चित्रपटगृहांबाहेर जवळपास सर्वत्र हाऊसफुल्लचे फलक बॉलीवूडचा बादशाह खरंच ‘जिंदा बंदा’ असल्याची साक्ष देत आहेत. अॅटली दिग्दर्शित ‘जवान’ या चित्रपटात ते सर्वकाही जे ब्लॉकबस्टर चित्रपटात असायला हवे. मॉर्निंग शो पाहणाऱ्यांची झोप उडवणाऱ्या या चित्रपटात अॅक्शनसोबतच रोमान्सही देण्यात आला असून, चवीनुसार सामाजिक संदेशही या चित्रपटात देण्यात आला आहे. दाक्षिणात्य चित्रपटांचे अनेक हिंदी रिमेक आपण पाहिले आहेत, पण अॅटलीने शाहरुख खानला साऊथमध्ये विशेषतः तमिळ शैलीत प्रेक्षकांसमोर सादर केले आहे.

जवानबद्दल बोलायचे झाले तर या चित्रपटाची मूळ कथा आपण अनेक साऊथ चित्रपटांमध्ये पाहिली आहे. मग ती अभिनेत्याची दुहेरी भूमिका असो, त्याची रॉबिनहूड इमेज असो किंवा फ्लॅशबॅक आणि सध्याची कथा असो. अॅटली दुहेरी भूमिका करण्यात माहिर आहे, पण मोठ्या पडद्यावर शाहरुखला या शैलीत पाहणे हा एक चांगला अनुभव आहे. हा चित्रपट 100 टक्के शाहरुख खान स्टाईल चित्रपट आहे. वयाच्या 57 व्या वर्षी तो ज्या पद्धतीने लोकांचे मनोरंजन करत आहे, त्यावरून हे सिद्ध होते की वय हा फक्त एक आकडा आहे.

ही कथा आहे सूडाची. आपले वडील विक्रम राठोड यांना न्याय मिळावा म्हणून भिलवडी जेलचा जनरल आझाद (शाहरुख खान) त्याच्या मुलींच्या टोळीसोबत असे काही करतो की तो गुन्हा वाटेल, पण गुन्ह्याच्या माध्यमातून तो देशाच्या व्यवस्थेत अशा काही सुधारणा घडवून आणतो. ज्यासाठी देशातील सामान्य माणूस त्याचा द्वेष करण्याऐवजी त्याच्यावर प्रेम करू लागतो. आता या सार्वजनिक ‘नायकाला’ काय हवे आहे आणि पोलिस अधिकारी नर्मदा राय (नयनतारा) त्याला या मिशनमध्ये साथ देते का? त्याचे काली (विजय सेतुपती)शी काय वैर आहे, या प्रश्नांची उत्तरे जाणून घेण्यासाठी तुम्हाला थिएटरमध्ये शाहरुख खानचा ‘जवान’ चित्रपट पाहावा लागेल.

अशा प्रकारची कथा प्रत्येक 10 व्या दक्षिण चित्रपटात घडते, परंतु अॅटलीचे दिग्दर्शन आपल्याला त्याकडे दुर्लक्ष करण्यास भाग पाडते. अॅटली कुठेही बॉलीवूडच्या कसोटीनुसार आपली दिशा बदलण्याचा प्रयत्न करत नाही आणि त्याची ही सवय त्याला या चित्रपटाचा ‘हिरो’ बनवते. सुमित अरोरा यांनी या चित्रपटाचे संवाद लिहिले आहेत. ‘बेटे को हाथ लगाने से पहले बाप से बात कर’ हा डायलॉग ही त्याचीच एक झलक आहे. ‘चाहिए तो आलिया भट्ट लेकीन उम्र में वो छोटी छोटी है’, ‘राठौर…विक्रम राठोड’ यांसारख्या संवादांनी थिएटरमध्ये खळबळ उडवून दिली. मात्र, तर्कशास्त्राच्या दृष्टीने चित्रपट अनेक ठिकाणी कमकुवत आहे.

जवानची तुलना शाहरुख खानच्या नुकत्याच प्रदर्शित झालेल्या पठाणशी केली, तर पठाण व्यक्तिरेखा आणि पटकथेच्या बाबतीत जवानाला मागे सोडतो. अ‍ॅटलीच्या चित्रपटात ईशान्येत राहणाऱ्या विक्रम राठोडला तमिलियन सारख्या मोठ्या मिशा का आहेत किंवा काली गायकवाडला हिंदीत दाक्षिणात्य उच्चार का आहे, हे समजत नाही. एका दृश्यात संजय दत्तचे पात्र माझ्या पत्नीचा ओणम आहे, तिथे त्याचे स्वतःचे आडनाव नायक (नायक हे मल्याळम आडनाव आहे) असे म्हणताना दिसत आहे. यावर थोडे काम केले असते, तर चित्रपट पाहण्याची मजा द्विगुणित झाली असती. कारण कुठेतरी चित्रपटातील पात्रांची नावे यूट्यूबवर अपलोड केलेल्या हिंदी डब केलेल्या साऊथ चित्रपटांची आठवण करून देतात.

चित्रपटातील व्यक्तिरेखा कमकुवत असतील, पण सर्वच कलाकारांचा अभिनय अतुलनीय आहे. शाहरुख खानने पुन्हा एकदा मन जिंकले. या चित्रपटात त्याने बाप आणि मुलाची भूमिका साकारली आहे. दोघेही एकमेकांशी स्पर्धा करतात. म्हणजे आझाद आणि विक्रम या दोन्ही पात्रांना सर्वोत्कृष्ट कामगिरीसाठी नामांकन मिळू शकते. पठाणमध्ये दिसणारा शाहरुखचा स्वॅग या चित्रपटातही कायम आहे. शाहरुखने पडद्यावर दोन भिन्न पात्रे, भिन्न देहबोली अतिशय चांगल्या पद्धतीने सादर केल्या आहेत.

नयनतारा एका स्पेशल टास्क पोलिस ऑफिसरच्या भूमिकेत पूर्णपणे गुंतून जाते. तिचा शाहरुखसोबतचा फाईट सीक्‍वेन्स असो किंवा तिचा रोमान्स असो, दोन्ही आगळेच आहेत. अभिनयासोबतच आपल्या अॅक्शन आणि फिटनेसची जादू चित्रपटात पसरवणारी नयनतारा ‘आय एम हिअर टू स्टे’ असा दमदार संदेश देते. शाहरुख आणि दीपिकाला पाहणे हा नेहमीचाच अनुभव आहे.

रिद्धी डोगरा, सान्या मल्होत्रा, प्रियामणी त्यांच्या पात्राला न्याय देतात, पण चित्रपटात त्यांच्यासाठी स्क्रीन स्पेस नाही. संजय दत्तची एन्ट्री आश्चर्यकारक आहे. विजय सेतुपती हा एक मनोरंजक खलनायक आहे. सिंघममधील जयकांत शिखरे ज्याप्रकारे प्रेक्षकांना आवडला, त्याचप्रमाणे लोकांना कालीही आवडेल. दाक्षिणात्य चित्रपटांमध्ये खलनायकाची कॉमेडी सर्रास पाहायला मिळते. पण खूप कमी कलाकार त्याला न्याय देऊ शकतात, विजय सेतुपतीने यापूर्वी विक्रम वेधमध्येही नकारात्मक भूमिका साकारली होती, पण कालीची गोष्ट वेगळी आहे.

अॅटलीच्या चित्रपटात काही स्फोटक अॅक्शन सीक्वेन्स आहेत, जे अगदी मूळ आहे. सिगारच्या सहाय्याने बाईक पेटवणे आणि शत्रूची वाहने उडवणे असो किंवा खांबासारख्या माणसाशी लढताना सिलिंडर वापरणे असो, अॅटलीने कोठेही लढाईची कृती पुन्हा केलेली नाही.

चित्रपटातील गाणी सुरेख आहेत, पण पार्श्वसंगीत अनेक ठिकाणी खूप लाऊड ​​होते, त्यामुळे संवाद ऐकणे कठीण होते. चित्रपटात फ्लॅशबॅकची काही दृश्ये दाखवत काळा आणि पांढरा, गडद टोन वापरण्यात आला आहे, ज्यामुळे वेगळा प्रभाव पडतो. सिनेमॅटोग्राफी आणि एडिटिंगने चित्रपट परिपूर्ण बनवण्यात कोणतीही कसर सोडली नाही.

मात्र, शाहरुख खानचा मोफत मेकअप ही या चित्रपटाची मोठी कमतरता आहे. वयाच्या 57 व्या वर्षीही शाहरुख प्रत्येक पात्र सहजतेने साकारतो, जेणेकरून प्रेक्षकांना ते फक्त त्याच्यासाठीच बनवले आहे असे वाटते. पण आझादच्या व्यक्तिरेखेतील त्याच्या मेकअपमुळे त्याचे वय लपवण्याचा प्रयत्न होत असल्याची जाणीव वारंवार होते. आहे. केशरचना आणि दाढीवर वेगळ्या पद्धतीने काम करता आले असते.

शाहरुख खानचा ‘जवान’ पाहावा, कारण या चित्रपटाने एक मजबूत संदेश दिला आहे. मग ती शेतकरी आत्महत्या असो किंवा लष्कराच्या शस्त्रास्त्रांच्या गुणवत्तेशी छेडछाड असो. बऱ्याच दिवसांनी एका व्यावसायिक बॉलीवूड चित्रपटाबाबत हे सर्व बोलले जात आहे. जे सहसा डॉक्युमेंटरीपर्यंत मर्यादित ठेवले जाते. यामुळेच चित्रपटातील काही उणिवा दुर्लक्षित केल्या जाऊ शकतात.