तुम्हालाही होतात का तुमच्या पार्श्वभागात वेदना ? ते आहे या धोकादायक आजाराचे लक्षण


जर तुमचे वय 50 वर्षांपेक्षा कमी असेल आणि हिप दुखण्याची तक्रार असेल, तर ते हलक्यात घेऊ नका. हे एव्हस्कुलर नेक्रोसिस (AVN) रोगाचे लक्षण असू शकते. हा एक धोकादायक आजार आहे, ज्यामध्ये हाडांच्या ऊतींचा मृत्यू होतो. वेळेवर उपचार न मिळाल्यास हाड पूर्णपणे वितळू शकते. कोरोना महामारीपासून AVN आजाराची प्रकरणे झपाट्याने वाढत आहेत. पूर्वी हा आजार वृद्धांमध्ये दिसून येत होता, परंतु आता केवळ 40 वर्षांपेक्षा कमी वयाचे लोकच या आजाराला बळी पडत आहेत. गेल्या वर्षभरात रुग्णालयांतील अस्थिव्यंग विभागांमध्ये या आजाराने ग्रस्त रुग्णांची संख्या अनेक पटींनी वाढली आहे. एव्हीएनमुळे नितंबांमध्ये वेदना होतात. या आजाराची लक्षणे वेळेवर ओळखणे महत्त्वाचे आहे. उशीर झाल्यास, हिप बदलणे आवश्यक आहे.

असेच एक प्रकरण गुरुग्राममधील मॅक्स हॉस्पिटलमध्ये समोर आले आहे. जिथे एका 36 वर्षीय रुग्णाच्या नितंबात दुखत होते. सुरुवातीला त्याने या समस्येकडे दुर्लक्ष केले. हळूहळू त्रास वाढू लागला आणि त्याला उठता-बसायला त्रास होऊ लागला. अशा स्थितीत रुग्ण रुग्णालयात आला. त्याला अॅव्हस्कुलर नेक्रोसिस या आजाराने ग्रासल्याचे तपासात समोर आले आहे. त्यामुळे नितंबाची हाडे वितळू शकतात. अशा परिस्थितीत डॉक्टरांनी संपूर्ण हिप रिप्लेसमेंट शस्त्रक्रिया करून रुग्णाला नवजीवन दिले आहे.

याबाबत शल्यचिकित्सक सांगतात की, कोरोना महामारीनंतर एव्हीएन आजार लहान वयातच होऊ लागला आहे. एका 36 वर्षीय व्यक्तीला हा आजार झाला होता, अशी एक केस हॉस्पिटलमध्ये आली आहे. हा एक सामान्य आजार नसून आता त्याचे रुग्ण वाढत आहेत आणि तरुण लोकांमध्ये त्याचे प्रमाण वाढत आहे.

त्याचबरोबर शल्यचिकित्सक असे देखील स्पष्ट करतात की एव्हीएनची समस्या शरीराच्या कोणत्याही भागात उद्भवू शकते, परंतु त्याचा सर्वात जास्त परिणाम हिप आणि गुडघ्याच्या सांध्यावर होतो. जर एखाद्या व्यक्तीला शरीराच्या या भागांमध्ये सतत वेदना होत असतील तर त्याला हलक्यात घेऊ नका आणि वेदना किती गंभीर आहे, हे जाणून घेण्यासाठी डॉक्टरांचा सल्ला घ्या. अशा वेळी स्वतःहून औषध घेणे टाळावे.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही