सावधान! 50 वर्षांखालील लोकांमध्ये वाढत आहे कॅन्सरचा धोका, जाणून घ्या का?


आजपर्यंतच्या सर्वात मोठ्या कर्करोगाच्या अभ्यासात असे आढळून आले आहे की कर्करोगाने ग्रस्त असलेल्या 50 वर्षांखालील लोकांची संख्या तीन दशकात जवळपास 80% वाढली आहे. 2030 पर्यंत हा आकडा 31% ने वाढेल असाही अंदाज आहे. स्कॉटलंडमधील एडिनबर्ग विद्यापीठ आणि हांगझोऊ येथील झेजियांग विद्यापीठाच्या मेडिकल स्कूलने केलेल्या संशोधनातून ही माहिती समोर आली आहे.

संशोधकांनी असा निष्कर्ष काढला की जगभरातील तरुण लोकांमध्ये कर्करोगाच्या रुग्णांची संख्या 1990 मध्ये 1.82 दशलक्ष वरून 2019 मध्ये 3.26 दशलक्ष झाली आणि 30 ते 40 वर्षे व त्यापेक्षा कमी वयोगटातील लोकसंख्येमध्ये कर्करोगाच्या मृत्यूमध्ये 27% वाढ झाली.

2019 मध्ये, 50 वर्षांखालील लोकांमध्ये कर्करोगाचे सर्वाधिक प्रमाण उत्तर अमेरिका, ओशनिया आणि पश्चिम युरोपमध्ये होते. कमी आणि मध्यम उत्पन्न असलेल्या देशांमध्येही हीच परिस्थिती आहे. शिवाय, अशा राज्यांमध्ये कर्करोगाची सुरुवात पुरुषांपेक्षा स्त्रियांवर जास्त परिणाम करते. ओशनिया, पूर्व युरोप आणि मध्य आशियामध्ये उच्च मानवी मृत्यू दर आढळतात.

स्तनाचा कर्करोग, श्वासनलिका, फुफ्फुस, पोट आणि आतड्यांचा कर्करोग हे स्त्रियांमध्ये कर्करोगाच्या संशोधकांचे सर्वात सामान्य प्रकार आहेत. किडनी किंवा अंडाशयाचा कर्करोग असलेल्या लोकांमध्ये मृत्यूदरात तीव्र वाढ दिसून आली.

50 वर्षांखालील कर्करोगाच्या रुग्णांच्या संख्येत वाढ होण्याचे कारण काय आहे हे संशोधकांना अद्याप पूर्णपणे तपासता आलेले नाही. जर्नल बीएमजे ऑन्कोलॉजीमध्ये, संशोधकांनी सांगितले की खराब आहार, अल्कोहोल आणि निकोटीनचा वापर, शारीरिक निष्क्रियता आणि लठ्ठपणा हे घटक असू शकतात.

तत्पूर्वी, 1 सप्टेंबर रोजी, युरोपियन मेडिकल सेंटर (EMC) मधील ऑन्कोलॉजी इन्स्टिट्यूटचे ऑन्कोलॉजिस्ट पावेल कोपोसोव्ह म्हणाले की, जनुकांमध्ये काही उत्परिवर्तन असतात, जे पिढ्यानपिढ्या जातात आणि कर्करोग होण्याची शक्यता वाढवतात.

BRCA1 आणि BRCA2 नावाच्या सर्वात सामान्य उत्परिवर्तनांमुळे स्त्रियांमध्ये स्तन आणि गर्भाशयाचा कर्करोग आणि पुरुषांमध्ये प्रोस्टेट कर्करोगाचा विकास होऊ शकतो. डॉक्टरांनी असेही सांगितले की ट्यूमरचा उशीरा शोध ही मुख्य समस्या आहे, कारण ती बहुतेक वेळा लक्षणांशिवाय विकसित होऊ लागते आणि रोगाच्या शेवटच्या टप्प्यात रोग सुरू होतात.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही