मथुरेच्या वृंदावनाच्या मंदिरात श्रीकृष्णाचा जन्मोत्सव आज रात्री की उद्या? जाणून घ्या येथे


भगवान श्रीकृष्णाची जयंती आणि जन्माष्टमी तिथी याबाबत विद्वानांमध्ये मतभेद आहेत. काहीजण आज रात्री जन्माष्टमी साजरी होणार असल्याचे सांगत आहेत, तर काहीजण उद्याची म्हणजे गुरुवारची तारीख सांगत आहेत. परंतु ब्रजभूमीत तिथीबाबत मतभेद नाहीत. जन्मभूमी मंदिर असो किंवा वृंदावनातील बांकी बिहारीजींचे मंदिर असो, ब्रजभूमीतील सर्व मंदिरांमध्ये या घटनेबाबत कोणतेही मतभेद नाहीत. मथुरा ते आग्रा आणि धौलपूर ते भरतपूरपर्यंत जन्माष्टमीचा उत्सव 7 सप्टेंबरच्या रात्रीच होणार आहे.

मथुरेच्या कटरा केशव देव मंदिर म्हणजेच जन्मभूमी मंदिराच्या व्यवस्थापनानुसार, 7 सप्टेंबरच्या रात्री ठाकूरजींच्या जयंती उत्सवाचे आयोजन करण्यात आले आहे. तसेच वृंदावन येथील बांके बिहारी मंदिराच्या गोस्वामींनी सांगितले की, येथे फक्त 7 सप्टेंबर रोजी जयंती साजरी केली जाईल. त्याचप्रमाणे गोकुळ, द्वारकाधीश मंदिर, राधा दामोदर मंदिर, राधारामन मंदिर, निधीवन आणि श्याम सुंदर मंदिरासह सर्व मंदिरांमध्ये 7 सप्टेंबर रोजी श्रीकृष्ण जन्माष्टमी साजरी केली जात आहे. तर दुसऱ्या दिवशी म्हणजे 8 सप्टेंबरला नंदोत्सव साजरा केला जाणार आहे.

ब्रजभूमीसह संपूर्ण देशात जन्माष्टमीचा सण मोठ्या थाटामाटात साजरा केला जातो. या दिवशी सनातन धर्माचे लोक मोठ्या संख्येने उपवास ठेवतात आणि विविध मंदिरात जाऊन ठाकूरजींची पूजा करतात. रात्री 12 वाजता देव जन्म घेतो आणि मंगला आरती होते, त्यानंतरच प्रसाद घेतला जातो. या दिवसांमध्ये प्रत्येक सण उत्सवात दोन तारखांचा ट्रेंड असल्याने जन्माष्टमी आज की उद्या या संभ्रमात लोक आहेत.

श्रीलाडली जगमोहन मंदिराचे महंत श्रीकृष्ण दास सांगतात की, जन्माष्टमीबद्दल दुमत नाही. 7 सप्टेंबर रोजी ब्रजभूमी येथे हा उत्सव साजरा केला जाणार आहे. उर्वरित देशातही हा कार्यक्रम 7 सप्टेंबरलाच होत आहे. 7 सप्टेंबर रोजी देवाच्या जन्मस्थानीही कार्यक्रम होणार आहे. त्यासाठी कार्यक्रम जाहीर करण्यात आला आहे. यामध्ये रात्री अकरा वाजता श्री गणपती व नवग्रह स्थापना-पूजनाने कार्यक्रमाची सुरुवात करायची आहे.

तेथे सहस्त्रार्चन (कमळाचे फूल आणि तुळशीच्या रोपासह) रात्री 11.55 पर्यंत होईल. यानंतर पडदा बंद होईल आणि त्यानंतर रात्री 12 ते 12:05 पर्यंत प्रात्यक्षिक दर्शन/आरती होईल. यानंतर रात्री 12:05 ते 12:20 या वेळेत पयोधर महाभिषेक कामधेनूचा कार्यक्रम होणार आहे. तर चांदीच्या कमळाच्या फुलात बसलेल्या ठाकूरजींचा महाभिषेक रात्री 12.20 ते 12.40 या वेळेत होईल. त्यानंतर 12:40 ते 12:50 पर्यंत शृंगार आरती आणि नंतर 1:25 ते 1:30 पर्यंत शयन आरती होईल.