आधी इंडिया की भारत? संविधान सभेत झाली होती प्रदीर्घ चर्चा, का नाराज होते बाबासाहेब आंबेडकर ?


देशाचे नाव आता ‘इंडिया’ ऐवजी ‘भारत’ असे बदलले जाईल, अशी अटकळ बांधली जात असताना, राज्यघटनेच्या मंजुरीच्या वेळी नामकरणाबाबत संविधान सभेत झालेल्या चर्चेला पुन्हा एकदा वाचा फुटली आहे. तेव्हा संविधान सभेतील अनेक सदस्यांनी ‘इंडिया’च्या आधी ‘भारत’ ठेवण्यास आक्षेप घेतला होता. भारत हा शब्दप्रयोग त्यांनी योग्य मानला नाही.

राज्यघटनेत त्या ठिकाणी ‘भारत’ किंवा इंग्रजी भाषेत ‘इंडिया, शल बी अ युनियन ऑफ स्टेट्स’ हे शब्द असावेत, अशी त्यांची इच्छा होती. तथापि, ‘इंग्रजी भाषेत इंडिया किंवा भारत हे राज्यांचे संघराज्य असावे’ हा दुरुस्ती प्रस्ताव 38 विरुद्ध 51 मतांनी फेटाळण्यात आला. संविधान सभेने ‘इंडिया म्हणजे भारत हा राज्यांचा संघ असेल’ याला मान्यता दिली होती. या चर्चेदरम्यान आंबेडकरांनी एका प्रसंगी सांगितले की, संघ या शब्दावर याआधीही सविस्तर चर्चा झाली आहे. हा अनुच्छेद स्थगित ठेवण्यात आला, कारण त्यावेळी इंडिया हा शब्द भारत या शब्दापुढे वापरायचा की अन्य काही शब्द वापरायचा या निर्णयावर येणे शक्य नव्हते.

पी.एस.देशमुख यांच्या विधानावर आज कोणतीही घाई नाही. माझ्याकडे ऐकायला वेळ नाही, असे आंबेडकर म्हणाले होते. तुम्हाला ऐकायचे नसेल, तर जाऊ शकता, असे देशमुखांचे उत्तर होते. काही सदस्यांनी भूतकाळात देशाचे नाव घेऊन भारताचा संदर्भ घेतल्याबद्दल आंबेडकर यांनी सभागृहाचा मर्यादित कालावधी लक्षात ठेवावा, अशी टिप्पणी केली होती.

18 सप्टेंबर 1949 रोजी संविधान सभेत बोलताना हरी विष्णू कामथ म्हणाले होते की, ‘इंडिया म्हणजे भारत, माझ्या मते त्याचा अर्थ इंडिया म्हणजेच भारत असा आहे. ही अभिव्यक्ती, ही रचना अधिक संवैधानिकदृष्ट्या स्वीकारार्ह आणि मी म्हणू शकतो, अधिक सौंदर्यात्मक आणि निश्चितपणे अधिक योग्य स्वरूपात सुधारित केले, तर अधिक चांगले होईल, ते इंग्रजी भाषेत इंडिया किंवा भारत असेल. मी विशेषतः इंग्रजी भाषा बोलतो. माननीय सदस्य विचारतील की तुम्ही इंग्रजी भाषा का बोलता? हे सर्व युरोपियन भाषांसारखेच नाही का? नाही तसे नाही आहे.

जर्मन शब्द भारतीय आहे आणि युरोपच्या अनेक भागात हा देश अजूनही हिंदुस्थान म्हणून ओळखला जातो आणि या देशातील सर्व मूळ रहिवाशांना हिंदू म्हटले जाते. हे सिंधू नदीपासून मिळालेल्या हिंदू नावावरून आले असावे. कामथ यांनी 1937 मध्ये पारित केलेल्या आयरिश संविधानाचा हवाला दिला, ज्याने स्वातंत्र्य मिळाल्यावर त्याचे नाव बदलले. त्या संविधानातील कलम चार खालीलप्रमाणे आहे, राज्याचे नाव इंग्रजीत आयर किंवा आयर्लंड आहे.

सेठ गोविंददास म्हणाले होते, ‘इंडिया म्हणजे भारत हा शब्द सुंदर नाही. परदेशात भारताला इंडिया म्हणूनही ओळखले जाते” असे लिहावे. पूर्वीच्या अभिव्यक्तीपेक्षा हे अधिक योग्य ठरले असते. पण निदान आज आपण आपल्या देशाचे नाव “भारत” ठेवत आहोत, यावर समाधान मानायला हवे. दास म्हणाले की, काही लोकांनी एक पुस्तिका प्रकाशित केली आहे, ज्यामध्ये इंडियाचे वर्णन भारतापेक्षा प्राचीन आहे. ते योग्य नाहीत. विष्णु पुराणात आपल्याला ‘भारत’ चा उल्लेख सापडतो.

ब्रह्मपुराणात या देशाचा उल्लेख ‘भारत’ या नावाने आला आहे. ग्रीक भारतात आल्यापासून इंडिया या शब्दाचा वापर सुरू झाला. त्यांनी आपल्या सिंधू नदीचे नाव सिंधू असे ठेवले आणि त्यातूनच भारताची निर्मिती झाली. वेद, उपनिषदे, ब्राह्मण आणि महाभारत ग्रंथ पाहिल्यास त्यात भारत हे नाव आढळते. या प्राचीन गोष्टींचे स्मरण करून आपले पंतप्रधान आणि काही सदस्य म्हणतात त्याप्रमाणे मी मागे वळून पाहतो आहे. खरे तर मला पुढे बघायचे आहे आणि सांगायचे आहे की भारताचे नाव पुढे करून आपण असे काही करत नाही आहोत, ज्यामुळे देश पुढे जाण्यापासून थांबेल.

यावेळी पंडित कमलापती त्रिपाठी यांनी ‘इंडिया म्हणजेच भारत’ ऐवजी ‘भारत म्हणजेच इंडिया’ वापरल्याचे सांगितले होते. कमलापती त्रिपाठी म्हणाले होते, ते मसुदा समितीने स्वीकारले होते, आताही ते स्वीकारले, तर आमच्या भावना आणि देशाच्या प्रतिष्ठेसाठी ही एक प्रशंसनीय कल्पना असेल. मला भारताच्या ऐतिहासिक नावांचे आकर्षण आहे. नुसता उच्चार केला तरी जादूच्या फटक्याने शतकानुशतकांच्या सांस्कृतिक जीवनाचे चित्र आपल्यासमोर उभे राहते. जगात असा कोणताही देश नाही, ज्याने अत्याचार, अपमान आणि दीर्घ गुलामगिरीनंतरही आपले नाव आणि प्रतिभा जपली असेल.

हर गोविंद पंत यांनी सभागृहाच्या सुरुवातीच्या बैठकीत मांडलेल्या दुरुस्तीची आठवण करून दिली, ज्यामध्ये त्यांनी देशाचे नाव इंडिया ऐवजी भारत किंवा भारतवर्ष असे ठेवण्याचा प्रस्ताव ठेवला होता. नावात काही बदल अखेर मान्य झाल्याबद्दल पंतने आनंद व्यक्त केला. भारतवर्ष हे नाव सभागृहाला का मान्य नाही असा प्रश्न त्यांना पडला असला तरी? “जंबू द्विपाय, भारत वर्षाणे, भरत खंडे, आर्यावर्ते आदि!” असे संकल्प करताना आपण आपल्या दैनंदिन कर्तव्यात भारतवर्ष हा शब्द वापरतो याची आठवण त्यांनी करून दिली.

या चर्चेत ब्रजेश्वर प्रसाद, डॉ.पी.एस.देशमुख, आर.के. सिधवा, मौलाना हसरत मोहनी, महावीर त्यागी, लक्ष्मी नारायण साहू, घनश्याम सिंग गुप्ता, कल्लूर सुब्बा राव, बी.एम.गुप्ते, राम सहाय आणि एस.नागप्पा आदींनीही सहभाग घेतला. डॉ.आंबेडकरांनी कालमर्यादेचा हवाला देत वादविवाद संपवण्याची विनंती केली होती. शेवटी त्यांनी मांडलेला प्रस्ताव मान्य करण्यात आला आणि घटनेच्या कलम 1 मधील कलम (1) आणि (2) मधील खालील कलमे बदलण्यात आली.

  • इंडिया म्हणजे भारत हे राज्यांचे संघराज्य असेल.
  • राज्ये आणि त्‍यांच्‍या प्रांतांची प्रथम अनुसूची च्‍या भाग I, II आणि III मध्‍ये विनिर्दिष्‍ट केलेली राज्‍ये आणि त्‍यांच्‍या प्रदेशांच्‍या काळासाठी असतील.

या नामकरण चर्चेतून स्पष्टपणे दिसून येते की वादविवादात भाग घेणारे देशाला भारत हे नाव मिळाल्याने सदस्यांना आनंद झाला, पण नंतर त्यासोबत ‘इंडिया’ का आवश्यक आहे, यावर आक्षेप घेतला नाही. यावेळी मांडण्यात आलेल्या दुरुस्ती प्रस्तावांमध्ये तसा उल्लेख नाही. याचे कारण असेही असू शकते की, प्रदीर्घ गुलामगिरीनंतर मिळालेल्या स्वातंत्र्याच्या काळात देशाला ‘भारत’ हे नाव मिळणे ही मोठी गोष्ट मानली जात होती.