जगातील या देशांमध्ये जनतेकडून घेतला जात नाही कोणताही कर, संपूर्ण उत्पन्न येते खात्यात


भारतात नोकरी, व्यवसाय किंवा कोणत्याही प्रकारचे व्यावसायिक व्यवसाय करताना आयकर भरावा लागतो. आयकराच्या पैशातून सरकार जनतेच्या आणि देशाच्या हिताची विकासकामे करते. कारण सरकारचे उत्पन्न हे आयकरातूनच येते. सरकारी तिजोरीसाठी हा सर्वात मोठा उत्पन्नाचा स्रोत आहे. विशेष म्हणजे प्रत्येकजण आपल्या उत्पन्नानुसार आयकर भरतो. काही कमी कर भरतात, तर काही जास्त भरतात. पण जगात असे अनेक देश आहेत जिथे लोकांना कर भरावा लागत नाही. म्हणजे सरकार आपल्या देशातील लोकांकडून कर वसूल करत नाही. या देशांतील लोकांचे संपूर्ण उत्पन्न त्यांच्या हातात येते. चला तर मग जाणून घेऊया त्या देशांबद्दल.

ओमान : ओमान हा श्रीमंत देश आहे. येथे गॅस आणि तेलाचे प्रचंड साठे आहेत. यातून येथील सरकारला उत्पन्न मिळते. त्यामुळे येथील नागरिकांकडून कर घेतला जात नाही.

ब्रुनेई: ब्रुनेई हा इस्लामिक देश आहे. हे दक्षिण पूर्व आशियामध्ये येते. येथे तेलाचाही मोठा साठा आहे. विशेष बाब म्हणजे ओमानप्रमाणे ब्रुनेईमधील लोकांनाही आयकर भरावा लागत नाही.

बहामास: बहामास हा करमुक्त देश म्हणून जगभर प्रसिद्ध आहे. ओमानप्रमाणे येथे नैसर्गिक इंधनाचा साठा नाही. येथे सरकारचे उत्पन्न पर्यटनातून येते. त्याला पृथ्वीवरील स्वर्ग म्हणतात. या देशातील नागरिकांनाही आयकर दंड भरावा लागत नाही.

संयुक्त अरब अमिराती: संयुक्त अरब अमिरातीला यूएई असेही म्हणतात. येथे कच्च्या तेलाचा मोठा साठा आहे. यूएईमधून जगभरात तेलाचा व्यापार होतो. या तेलावरच येथील आर्थिक स्थिती टिकून आहे. UAE देखील आपल्या नागरिकांकडून कर घेत नाही.

बहरीन : बहरीनची गणनाही श्रीमंत देशांमध्ये होते. येथे नागरिकांना त्यांच्या कमाईवर कोणत्याही प्रकारचा कर भरावा लागत नाही. म्हणजेच सरकार इथल्या सर्वसामान्यांकडून कर घेत नाही.

कुवेत: कुवेत हे तेल आणि वायूच्या साठ्यांसाठी जगभर प्रसिद्ध आहे. हा देश फक्त तेल आणि वायूपासून कमावतो. अशा स्थितीत येथील नागरिकांकडून कर घेतला जात नाही.

कतार : त्याचप्रमाणे कतारमध्येही तेलाचे साठे आहेत. कतार सरकारही आपल्या देशातील लोकांकडून कर घेत नाही. त्याचप्रमाणे मालदीव, नौरू, सोमालिया आणि मोनाकोमध्येही लोकांना आयकर भरावा लागत नाही.