Dog Bite : 14 वर्षाच्या मुलाच्या मृत्यूवरून काही तरी धडा घ्या, कुत्रा चावला असेल, तर काही तासात घ्या हे इंजेक्शन


गाझियाबादमध्ये रेबीजमुळे एका 14 वर्षाच्या मुलाचा मृत्यू झाला आहे. या मुलाला दीड महिन्यांपूर्वी कुत्र्याने चावा घेतला होता, मात्र मुलाने ही माहिती कोणालाही दिली नाही. त्यामुळे त्यांच्या शरीरात रेबीजची लागण होत राहिली. त्यामुळे त्यांची प्रकृती हळूहळू खालावू लागली. तोंडातून लाळ येत होती आणि त्याला पाण्याची भीती वाटत होती. त्यांच्या नातेवाईकांनी त्याला गंभीर अवस्थेत रुग्णालयात दाखल केले. तपासात मुलाच्या संपूर्ण शरीरात रेबीजची लागण झाल्याचे समोर आले. अशा परिस्थितीत त्याचा जीव वाचू शकला नाही आणि त्याचा मृत्यू झाला. गेल्या काही महिन्यांपासून कुत्रा चावण्याच्या घटनांमध्येही वाढ होत आहे. पण काही लोक ते गांभीर्याने घेत नाहीत.

अशा परिस्थितीत कुत्रा चावल्यास प्रथम काय करावे आणि किती तासांत उपचार करणे आवश्यक आहे हे जाणून घेणे आपल्यासाठी महत्त्वाचे आहे. याबाबत माहिती घेण्यासाठी आम्ही तज्ज्ञांशी चर्चा केली .

रेबीजवर नाही कोणताही इलाज
याबाबत तज्ज्ञ सांगतात की रेबीज हा एक संसर्ग आहे, ज्यावर कोणताही इलाज नाही. हा संसर्ग प्राण्यांच्या चाव्याव्दारे माणसांमध्ये पसरतो. प्राण्यांच्या लाळेमध्ये रेबीजचे विषाणू असतात, जे चावल्यानंतर झालेल्या जखमेतून मानवी शरीरात पसरतात. शरीराच्या वेगवेगळ्या भागात पसरल्यानंतर रेबीजचा विषाणू शेवटी मेंदूमध्ये जातो. या स्थितीत रुग्णाचा जीव वाचवणे कठीण होते.

लोकांमध्ये या आजाराची लक्षणे दिसण्याची वेळ वेगळी असू शकते, असे तज्ज्ञ स्पष्ट करतात. काहींमध्ये दोन महिन्यांत लक्षणे दिसून येतात, तर काहींमध्ये अनेक वर्षे लागू शकतात. हे त्या व्यक्तीच्या प्रतिकारशक्तीवर अवलंबून असते. पण जर कुत्रा चावला असेल आणि लस घेतली नसेल, तर रेबीजचा विषाणू शरीरात नक्कीच पसरतो, जे नंतर मृत्यूचे कारण बनतो. अशा परिस्थितीत लोकांना रेबीजची लस घेण्याचा सल्ला दिला जातो.

24 तासांच्या आत घ्या इंजेक्शन
रेबीजच्या इंजेक्शननेच हा आजार टाळता येतो. जर एखाद्या व्यक्तीला कुत्रा किंवा कोणताही प्राणी चावला असेल तर 24 तासांच्या आत रुग्णालयात जाऊन रेबीजची लस घेतली पाहिजे. यापेक्षा जास्त उशीर झाल्यास औषधाचा परिणाम नंतर होण्याची शक्यता कमी असते.

ही आहेत रेबीजची लक्षणे

 • डोकेदुखी
 • घसा खवखवणे
 • चावलेल्या ठिकाणी जळजळ होणे
 • लाळ येणे
 • पाण्याची भीती
 • फेफरे

घरगुती उपायांना पडू नका बळी
तज्ज्ञ सांगतात की, आजही अनेक भागात कुत्रा किंवा माकड चावल्यानंतर लोक रेबीजची लस घेत नाहीत, त्याऐवजी ते घरगुती उपचारांच्या आहारी जातात. ग्रामीण भागात असे बरेच घडते. जखमेवर लाल मिरची, शेण यासारख्या गोष्टी लावल्या जातात. हे करणे टाळावे. केवळ अँटी-रेबीज लस रेबीजपासून संरक्षण करू शकते. यासाठी पाच इंजेक्शन्स घ्यावी लागतात, जी देशातील सर्व सरकारी हॉस्पिटलमध्ये पूर्णपणे मोफत दिली जातात.

अशा प्रकारे स्वतःचे रक्षण करा

 • जखम ताबडतोब साबणाने धुवा
 • जवळच्या रुग्णालयात जा
 • रेबीज लसीकरण करा
 • पहिली लस 24 तासांच्या आत घ्या
 • यानंतर डॉक्टरांच्या सल्ल्यानुसार उर्वरित चार लसी घ्या.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही