वॉरन बफे ते झुनझुनवाला हे आहेत पैसे कमावून देणारे गुरु, लक्षात घ्या त्यांची शिकवण, तुम्हाला कधीही येणार नाही पैशाची अडचण


प्रत्येक क्षेत्रात गुरु असतो. गुंतवणूक क्षेत्रही यापेक्षा वेगळे नाही. ट्रेंड कुठे चालला आहे, ते आपल्याला सांगतात. ते तुम्हाला सकारात्मक परतावा मिळवण्याच्या मार्गांबद्दल माहिती देतात. तसेच, ते असे काम करण्यास नकार देतात, ज्यामुळे तुमचे मोठे नुकसान होऊ शकते. खरं तर, ते तुम्हाला अनेक गोष्टींबद्दल सांगतात, ज्यामुळे तुम्हाला नफा मिळेल आणि तोटा होणार नाही. वॉरेन बफे, चार्ली मुंगेर, पीटर लिंच आणि राकेश झुनझुनवाला हे असे प्रतिभावान लोक आहेत ज्यांचे अनुसरण अनेक गुंतवणूकदार करतात. राकेश झुनझुनवाला आता आपल्यात नसले तरी त्यांचे शब्द किंवा ज्ञान गुंतवणूकदारांना लाभत आहे.

गुंतवणुकीची उद्दिष्टे साध्य करण्यासाठी हुशारीने आणि विवेकीपणे गुंतवणूक करणे महत्त्वाचे आहे. जसे या मोठ्या गुंतवणूकदारांनी केले आणि संपत्ती केली. आज शिक्षक दिनानिमित्त हे गुंतवणूक गुरू गुंतवणूक करण्यापूर्वी गुंतवणूकदारांना सांगत असलेल्या गोष्टींचा उल्लेख करणार आहोत. याशिवाय वॉरेन बफे, चार्ली मुंगेर, पीटर लिंच आणि राकेश झुनझुनवाला सारखे गुंतवणूक गुरू देखील या गोष्टींचे पालन करतात.

गुंतवणूकदाराने आशावादी असणे फार महत्वाचे आहे. हा एक मोठा गुंतवणुकीचा धडा आहे, ज्याचा राकेश झुनझुनवाला यांनीही जोरदारपणे वकिली केली आहे. राकेश झुनझुनवाला यांनी गुंतवणूक करण्यापूर्वी स्वतःसाठी 10 नियम बनवले होते, त्यापैकी सकारात्मक राहणे हा मुख्य नियम आहे. हे लक्षात ठेवणे अत्यंत आवश्यक आहे की कोणतीही गुंतवणूक, विशेषत: बाजाराशी संबंधित गुंतवणुकीला परतावा मिळण्यास थोडा वेळ लागतो. तज्ञांच्या मते, परतावा अनेक घटकांवर अवलंबून असतो आणि प्रामाणिकपणे, त्यापैकी बहुतेक गुंतवणूकदारांच्या नियंत्रणाबाहेर असतात. जर तुम्ही मूलभूतपणे चांगली गुंतवणूक केली असेल, तर परतावा दीर्घ कालावधीसाठी उपलब्ध असेल.

गुंतवणूक करताना अज्ञान धोकादायक ठरू शकते. प्रसिद्ध अमेरिकन गुंतवणूकदार पीटर लिंच यांच्या गुंतवणुकीच्या सुप्रसिद्ध तत्त्वांपैकी एक म्हणजे तुम्हाला माहीत असलेल्या गोष्टींमध्ये गुंतवणूक करणे. गुंतवणुकदार अनेकदा अशा साधनांमधून उच्च परतावा मिळविण्याचा प्रयत्न करतात ज्याबद्दल ते परिचित नाहीत. भूतकाळात, उच्च परतावा देण्याचे आश्वासन देणाऱ्या तुलनेने अनोळखी उत्पादनांमध्ये त्यांचे पैसे गुंतवून अनेक लोकांना मोठे नुकसान झाले आहे. म्हणून, निर्णय घेण्यापूर्वी कोणत्याही आर्थिक साधनांबद्दल सखोल संशोधन करणे फार महत्वाचे आहे.

जर तुम्ही वॉरेन बफेच्या गुंतवणुकीच्या पर्यायांचे अनुसरण केले, तर तुमच्या लक्षात येईल की त्याच्या गुंतवणुकीत भावनांना स्थान नाही. वॉरन बफे, जगातील महान गुंतवणूकदारांपैकी एक, तर्क, संख्या आणि तथ्यांवर आधारित गुंतवणूक करतात. गुंतवणुकीतील भावनेमुळे चुकीचे पर्याय दिसू शकतात, ज्याचा दीर्घकालीन परिणाम होऊ शकतो. अशा परिस्थितीत कोणत्याही गुंतवणुकीतून भावना काढून टाकणे अत्यंत आवश्यक आहे.

इतिहासातील सर्वात यशस्वी गुंतवणूकदारांनी त्यांच्या गुंतवणूक प्रवासात अनेक चुका केल्या आहेत. त्यानंतर त्याने त्या चुकांमधून धडा घेतला आणि त्याची पुनरावृत्ती न करता यश मिळवले. दुसऱ्या शब्दांत, गुंतवणूक करताना तुम्ही चुका केल्या असतील, तर भविष्यात त्यांची पुनरावृत्ती होणार नाही, याची खात्री करा. चुका शिकण्याच्या संधी म्हणून वापरल्या पाहिजेत. याशिवाय बोटं जाळल्याशिवाय पैसा कमावता येत नाही हेही वास्तव आहे. दलाल स्ट्रीट असो की वॉल स्ट्रीट, चुका आणि त्यातून मिळालेले धडे गुंतवणूकदार यशस्वी करतात.

अस्थिरता हा गुंतवणुकीचा एक महत्त्वाचा भाग आहे आणि हा अनेक पद्धतशीर आणि प्रणालीगत जोखमींचा परिणाम आहे. हीच अस्थिरता अनेकदा गुंतवणूकदारांना घाबरवते आणि त्यांना चुकीचे पर्याय निवडण्यास प्रवृत्त करते. तथापि, गुंतवणूक गुरूंनी आपल्याला त्यांच्या गुंतवणूक तत्त्वज्ञानाद्वारे अस्थिरतेचे संधीत रूपांतर करण्यास शिकवले आहे. गुंतवणुकीच्या दिग्गजांकडून मिळालेले हे महत्त्वाचे धडे केवळ तुमची संपत्तीच वाढवू शकत नाहीत, तर तुमच्या गुंतवणुकीवर नियंत्रण मिळवण्यासही मदत करतात.