आता सहजासहजी मिळणार नाही सिमकार्ड, 1 ऑक्टोबरपासून लागू होणार कडक नियम, मोडल्यास 10 लाखांचा दंड


दूरसंचार विभागाने भारतातील सिमकार्डबाबत अनेक नवीन नियम आणले आहेत, ज्यामुळे लोक सिमकार्ड खरेदी आणि सक्रिय करण्याचा मार्ग अधिक कडक करणार आहेत. भारतातील सिमकार्डच्या विक्री आणि वापरासाठी दूरसंचार विभागाने नवीन नियम जोडले असून जुन्या नियमांमध्ये आणखी काही बदल करण्यात आले आहेत. फसव्या पद्धतीने सिमकार्डची विक्री रोखण्यासाठी बनवलेले नवे नियम 1 ऑक्टोबरपासून लागू होणार आहेत. दूरसंचार कंपन्यांना 30 सप्टेंबरपूर्वी त्यांच्या सर्व विक्री केंद्रांची (POS) नोंदणी करावी लागेल.

नवीन नियम लागू झाल्यानंतर सिमकार्ड विकणाऱ्या दुकानांना काळजी घ्यावी लागणार आहे. दुकानाच्या बाजूने काही चूक झाल्यास त्यावर 10 लाखांचा दंड भरावा लागणार आहे. येथे नवीन नियमांचे संपूर्ण तपशील पहा आणि आणखी काय बदलले आहे ते जाणून घ्या.

नव्या नियमानुसार मोठ्या टेलिकॉम कंपन्यांना त्यांच्या सिमकार्डची विक्री करणाऱ्या दुकानांची कसून चौकशी करावी लागणार आहे. दुकाने सर्व नियमांचे पालन करतात याची त्यांना खात्री करावी लागेल. या गोष्टी सुरक्षित आणि गुप्त ठेवल्या जातील.

याशिवाय, दूरसंचार विभागाने म्हटले आहे की आसाम, काश्मीर आणि ईशान्येसारख्या काही भागात, टेलिकॉम ऑपरेटरला आधी सर्व दुकानांचे पोलिस सत्यापन सुरू करावे लागेल. पडताळणी केल्यानंतरच ते त्यांना नवीन सिमकार्ड विकण्याची परवानगी देऊ शकतात.

सिम कार्ड हरवल्यास किंवा खराब झाल्यास बदलण्यासाठी तुम्हाला पोलिस पडताळणीलाही सामोरे जावे लागेल. ही प्रक्रिया नवीन सिम कार्ड मिळवण्यासारखीच असेल.

नवीन नियम आणण्यामागील कारण म्हणजे सिमकार्ड अधिक सुरक्षित करणे. हा निर्णय देश आणि देशाच्या सुरक्षेसाठी आवश्यक पाऊल आहे.