इस्रोने रात्री 2 वाजता चंद्रावर केला 2 मिनिटांचा प्रयोग, 56 वर्षांपूर्वीच्या ‘होप टेस्ट’पेक्षा किती वेगळा?


भारताचे मिशन चांद्रयान-3 आता स्लीप मोडमध्ये आहे. म्हणजेच विक्रम लँडर आणि प्रज्ञान रोव्हरने आता चंद्रावर काम करणे बंद केले आहे, चंद्रावरील रात्रीमुळे त्यांच्यामध्ये कोणतीही क्रिया होणार नाही. परंतु स्लीप मोडमध्ये जाण्यापूर्वी, विक्रम लँडरने जगाला आश्चर्यचकित केले, इस्रोने सोमवारी सांगितले की विक्रम लँडरने चंद्रावर होप टेस्ट केली आणि एकूण 40 सेमी उडी मारली, आणि त्याच अंतरावर तो होता.

चांद्रयान-३ च्या मोहिमेत होप टेस्टचा समावेश करण्यात आला नव्हता, परंतु स्लीप मोडमध्ये जाण्यापूर्वी इस्रोच्या शास्त्रज्ञांनी ही संधी पाहिली, तेव्हा त्यांनी चाचणी करण्याचा निर्णय घेतला. हा एक मोठा धोका होता, ज्यामध्ये चांद्रयान-3 यशस्वी ठरला. होप टेस्ट ही एक प्रकारची झेप आहे, अशी चाचणी करून भारताने आता चंद्रावर मानवासह इतर मोहिमा चालवण्याच्या दिशेने पावले टाकली आहेत.

इस्रोच्या म्हणण्यानुसार, रविवारी रात्री 2 वाजता विक्रमला स्लीप मोडमध्ये ठेवले जात असताना त्याच्या सर्व बॅटरी पूर्ण चार्ज झाल्याचे लक्षात आले, त्यामुळे त्याचे थ्रस्टर्स चालू झाले, ज्यामुळे तो हवेत उडला. ते 40 सेमी पर्यंत उचलले गेले, त्यानंतर ते 40 सेमी अंतरावर सॉफ्ट लँड केले गेले. एक प्रकारे ते चंद्राच्या पृष्ठभागावर पुन्हा उतरल्यासारखे होते. अवघ्या 2 मिनिटांत केलेल्या या प्रयोगाने इस्रोसाठी भविष्यातील अनेक मार्ग खुले केले.


चंद्रावर पहिली होप टेस्ट 1967 साली झाली, जेव्हा अमेरिकेच्या सर्वेअर-6 ने सुमारे 4 मीटर उंच उडी मारली. या होप टेस्टमध्ये सर्व्हेअरला अडीच मीटर अंतरावर जाऊन जमिनीवर सॉफ्ट लँडिंग करण्यात आली. चांद्रयान-3 ची झेप यापेक्षा खूपच कमी असेल, पण ती यशस्वी चाचणी होती. हे इस्रोसाठी अशा प्रकारे उपयुक्त ठरू शकते की भविष्यात चंद्रावर मानवयुक्त मोहीम पाठवली गेली किंवा चंद्राचे नमुने गोळा करण्यासाठी एखादी मोहीम पाठवली गेली, तर लँडर एका ठिकाणाहून दुसऱ्या ठिकाणी नेले जाऊ शकते.

14 जुलै रोजी प्रक्षेपित केलेले मिशन चांद्रयान-3 23 ऑगस्ट रोजी चंद्रावर उतरले. आता त्याची वेळ संपली आहे, कारण चंद्रावर रात्र सुरू झाली आहे. 22 सप्टेंबर रोजी चंद्राच्या दक्षिण ध्रुवावर दिवस असेल, त्यानंतर प्रज्ञान आणि विक्रम यांना लँडरचा सिग्नल मिळाला, तर ते पुन्हा जागे होण्याची शक्यता आहे. इस्त्रोच्या शास्त्रज्ञांना आशा आहे की असे होईल आणि दोघांना काम करण्यासाठी आणखी 14 दिवस मिळतील, जर तसे झाले नाही, तर विक्रम-प्रज्ञान नेहमीच शिवशक्ती पॉइंटवर उपस्थित राहतील.