WordPad वापरकर्त्यांना मोठा धक्का, Microsoftने केली बंद करण्याची घोषणा, आता उरला हा पर्याय


प्रसिद्ध तंत्रज्ञान क्षेत्रातील कंपनी मायक्रोसॉफ्टने एक धक्कादायक निर्णय घेतला असून त्यानुसार WordPad बंद करण्यात येणार असल्याचे कंपनीने जाहीर केले. हे सॉफ्टवेअर विंडोज ऑपरेटिंग सिस्टममध्ये जवळपास 30 वर्षांपासून आहे. मजकूराचे काम करताना लोक त्याचा अनेक प्रकारे वापर करतात. विंडोज चालवणारे लोक वर्डपॅडशी नक्कीच परिचित असतील. आतापर्यंत वापरकर्ते ते विनामूल्य वापरत होते, परंतु मायक्रोसॉफ्टने आता ते पूर्णपणे बंद करण्यात येणार असल्याचे जाहीर केले आहे. त्याची संपूर्ण माहिती पाहू.

मायक्रोसॉफ्टने आणलेल्या विंडोज ऑपरेटिंग सिस्टममध्ये वर्डपॅड बऱ्याच काळापासून अस्तित्वात आहे. हे Windows 95 आवृत्तीच्या काळापासून चालू आहे. हे सॉफ्टवेअर गेल्या 30 वर्षांपासून लोकांचे काम सोपे करत आहे. आतापर्यंत Windows OS मध्ये अनेक अपडेट्स आले आहेत. एवढे सगळे करूनही वर्डपॅड चालूच आहे.

आता मायक्रोसॉफ्टने ते बंद करण्याची तयारी केली आहे. कंपनीने एका ब्लॉग पोस्टमध्ये म्हटले आहे की, हे मोफत वर्ड प्रोसेसिंग सॉफ्टवेअर लवकरच येणाऱ्या विंडोजच्या नवीन अपडेटमध्ये समाविष्ट केले जाणार नाही. मात्र, हे अपडेट कधी उपलब्ध होणार हे अद्याप जाहीर करण्यात आलेले नाही. येथे लक्षात घेण्यासारखी गोष्ट म्हणजे मायक्रोसॉफ्टकडे आधीच पर्यायी वर्डपॅड आहे.

Windows 10 ऑपरेटिंग सिस्टमच्या काळापासून वर्डपॅड एक पर्यायी वैशिष्ट्य म्हणून उपलब्ध आहे. वापरकर्ते मायक्रोसॉफ्ट ऑप्शनल फीचर्स कंट्रोल पॅनलवर जाऊन ते इन्स्टॉल करू शकतात. तुमच्याकडे मायक्रोसॉफ्ट वर्डपॅड नसेल, तर तुम्ही एमएस वर्ड वापरू शकता.

याशिवाय Libre Office, Zoho Docs, WPS Office, Google Docs आणि थर्ड पार्टी वर्ड प्रोसेसिंग सॉफ्टवेअरचा दुसरा पर्याय म्हणून वापर करता येईल.

वर्डपॅड काढून टाकल्याने वापरकर्त्यांवर फारसा परिणाम होणार नाही. कारण अजूनही फार कमी लोक त्याचा वापर करत आहेत. लोक आधीच इतर प्रगत सॉफ्टवेअर्सकडे वळले आहेत किंवा थर्ड पार्टी सॉफ्टवेअर्स अधिक वापरत आहेत. वर्ड पॅड काढल्याने लोकांना कोणतीही अडचण होणार नाही, असा विश्वास आहे.