Cornea: जर ही लक्षणे डोळ्यांत दिसली, तर समजून घ्या की खराब होत आहे कॉर्निया, ते बनू शकते अंधत्वाचे कारण


डोळे हे आपल्या शरीराचा अनमोल भाग आहेत. डोळ्यांमध्ये थोडीशी समस्या देखील गंभीर समस्या निर्माण करू शकते. डोळ्यातील कॉर्नियामधील दोषांमुळे अंधत्व येऊ शकते. कॉर्नियल अंधत्व हे देशातील अंधत्वाचे तिसरे सर्वात मोठे कारण आहे. कॉर्निया हा डोळ्यांच्या वरचा एक थर आहे, जो डोळ्यांचा पुढचा भाग व्यापतो. डोळा संसर्ग, डोळा नागीण आणि डोळ्याच्या कोणत्याही दुखापतीमुळे कॉर्नियाचे नुकसान होऊ शकते. वेळेवर उपचार न मिळाल्यास रुग्णाची दृष्टी कायमची नष्ट होते. अशा परिस्थितीत दृष्टी परत आणण्यासाठी कॉर्नियल प्रत्यारोपण करावे लागते. मात्र, नेत्रदानाचा तुटवडा असल्याने अनेक रुग्णांना वेळेवर प्रत्यारोपण करता येत नाही.

कॉर्नियामुळे होणाऱ्या अंधत्वामुळे दरवर्षी 25 ते 30 हजार नवीन रुग्ण आढळून येत असल्याचे डॉक्टरांचे म्हणणे आहे. बहुतेक लोक डोळ्यांच्या संसर्गाच्या किंवा कॉर्नियल दोषाच्या लक्षणांकडे दुर्लक्ष करतात. अशा परिस्थितीत या आजाराबाबत जागरुक राहणे गरजेचे आहे. यासाठी जनजागृती मोहीमही राबवली जात आहे. Entod Pharmaceuticals च्या या मोहिमेचा उद्देश लोकांना नेत्रदान किती महत्वाचे आहे, हे समजावे हा आहे. लोक pledgemyeyes.org वर नेत्रदान करण्यासाठी नोंदणी करू शकतात. या माध्यमातून आतापर्यंत 10 लाख लोकांनी नेत्रदान केले आहे.

याबाबत नेत्रतज्ज्ञ सांगतात की, नेत्रदान केल्याने अनेकांच्या जीवनात प्रकाश येऊ शकतो. त्यामुळे लोकांनी नेत्रदान करावे यासाठी प्रयत्न करूया. एका व्यक्तीचे डोळे दान केल्याने 4 जणांना दृष्टी मिळू शकते. नेत्रदानाबाबत लोकांमध्ये अनेक गैरसमज आहेत. नेत्रदानात फक्त कॉर्निया दान केला जातो. संपूर्ण डोळे काढले जात नाहीत. नेत्रदानासाठी मृत व्यक्तीच्या कुटुंबीयांकडून फॉर्म भरला जातो. त्यांच्या संमतीनंतर नेत्रदान केले जाते. ही एक सोपी प्रक्रिया आहे.

ही कॉर्निया दोषाची लक्षणे आहेत

डोळ्यांवर पांढरे डाग

दृष्टी धूसर होणे

डोळे लाल होणे

डोळे जास्त फडफडणे

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही