चंद्रावर झोपी गेलेला रोव्हर प्रज्ञान पुन्हा जागा होऊ शकेल का, इस्रोने का घेतला हा निर्णय ?


चांद्रयान-3 चे लँडर विक्रम आणि रोव्हर प्रज्ञान सध्या विश्रांती घेत आहेत. बॅटरी वाचवण्यासाठी, इस्रोने त्यांना स्लीपिंग मोडमध्ये ठेवले आहे. पेलोड्सच्या सुरक्षेसाठी, म्हणजे त्यांच्यावर स्थापित उपकरणे, त्यांना वीज मिळत राहणे आवश्यक आहे. यामुळे त्यांना सूर्योदय होईपर्यंत झोपवण्यात आले आहे.

चंद्रावर 14 दिवस प्रकाश असतो आणि 14 दिवस अंधार असतो. चांद्रयान-3 चे नियोजन अशा प्रकारे ठरवण्यात आले होते की ते लँड होताच त्याचे काम सुरू करायचे. 23 ऑगस्टपासून डेटा सातत्याने येत आहे, जो काही शिल्लक आहे तोही येईल.

एनआयटी कुरुक्षेत्र येथे असलेल्या इस्रोच्या उत्तर भारतातील एकमेव केंद्राचे प्रमुख प्रा. ब्रह्मजीत सिंह यांच्या म्हणण्यानुसार, लँडर-रोव्हरला स्लीप मोडमध्ये ठेवण्याची गरज होती, कारण पुढील 14 दिवस सूर्यप्रकाश मिळणार नाही, अशा परिस्थितीत त्यांच्यासाठी सक्रिय राहणे योग्य होणार नाही. दोघांनाही उर्जेची गरज आहे. त्यांना सूर्यापासूनच शक्ती मिळते. ते स्लीपिंग मोडमध्ये ठेवण्याचा फायदा असा होईल की उपकरणे सुरक्षित राहतील आणि सूर्यप्रकाश पडू लागताच ते पुन्हा सक्रिय होऊ शकेल. यात शंका नाही.

चांद्रयान-3 चे यश आम्ही साजरे केले. रोव्हरनेही यापूर्वी आपली सर्वोत्तम कामगिरी केली आहे. त्याने चंद्रावर काय शक्यता आहेत, हे सांगितले आहे. लँडर-रोव्हरने सांगितले की, चंद्रावरही भूकंप होतात. 26 ऑगस्ट रोजी नोंदवले गेले. मातीचे प्रकार, रासायनिक मिश्रण याबाबतही माहिती देण्यात आली. दक्षिण ध्रुवावर कॅल्शियम, सल्फर, अॅल्युमिनियम, टायटॅनियम, क्रोमियम यांसारखे धातूही उपलब्ध असल्याची माहिती मिळाली. चंद्रावरून आलेल्या माहितीने इस्रोचे शास्त्रज्ञ खूश असून संशोधनही करत आहेत.

सर्वसामान्यांच्या मनात एक मोठा प्रश्न आहे की लँडर-रोव्हर्स आता तिथे काय करणार आहेत? ज्याला इस्रोच्या शास्त्रज्ञांनी आधीच स्पष्ट उत्तर दिले आहे. प्रो. सिंग यांनीही हीच माहिती दिली. ही दोन्ही उपकरणे पूर्ण अंधारात उणे 200 अंश तापमानात असल्याने त्यांच्या सुरक्षिततेचा मोठा प्रश्न निर्माण झाला होता. म्हणून ते अशा प्रकारे प्रोग्राम केले गेले होते की जेव्हा सूर्यप्रकाश नसतो, तेव्हा उपकरणांचे कोणतेही नुकसान होत नाही. त्यांनी सक्रिय राहिले पाहिजे. हे सर्व उर्जेच्या जोरावर होणार आहे.

लँडर-रोव्हरमध्ये बसवलेली बॅटरी ही चंद्राच्या शक्तीचा एकमेव स्त्रोत आहे. या बॅटरीला सूर्यापासून उर्जा मिळते आणि ती पुढील 12-13 दिवस चंद्राच्या त्या भागात दिसणार नाही. त्यामुळे त्यांना स्लीपिंग मोडमध्ये ठेवण्यात आले होते. बॅटरी लाइफ पूर्ण होईल. सूर्यप्रकाश येण्यास सुरुवात होताच, इस्रो त्यांना पुन्हा कामाला लावू शकेल, यात कोणीही शंका घेऊ नये. तथापि, शक्य तितकी माहिती आली आहे.

इस्रोने याआधीही ही माहिती दिली होती की बॅटरी पूर्णपणे चार्ज झाली आहे, त्यामुळे कोणतेही संकट येणार नाही. लँडर-रोव्हरमधील अंतर 100 मीटर असल्याचे सांगितले जाते. त्यांच्या पॅनल्सची दिशा अशा प्रकारे ठेवण्यात आली आहे की सूर्यप्रकाश येताच ते पुन्हा चार्ज होऊ लागतील. अशा प्रकारे, काही नवीन डेटा इस्रो आणि देशाकडे येईल. लँडर-रोव्हरमध्ये बॅटरी म्हणजेच पॉवर शिल्लक राहेपर्यंत ही प्रक्रिया सुरू राहील. ते शांत झाल्यावरही, भारताची उपस्थिती चंद्रावर राहील, कारण लँडर-रोव्हर तेथे भौतिकरित्या उपस्थित असेल.