कधी साजरी करायची श्रीकृष्ण जन्माष्टमी, जाणून घ्या नेमकी तारीख आणि पूजेची शुभ वेळ


देशात सणांची रेलचेल सुरु झाली आहे. भाद्रपद महिन्यात हिंदू धर्मातील अनेक मोठे सण येतात, ज्याची लोक आतुरतेने वाट पाहत असतात. यापैकी एक म्हणजे श्रीकृष्ण जन्माष्टमी हा हिंदूंच्या प्रमुख सणांपैकी एक आहे. दरवर्षी भाद्रपदाच्या कृष्ण पक्षातील अष्टमी तिथीला कृष्ण जन्माष्टमी साजरी केली जाते. यंदा ही तारीख 6 सप्टेंबरपासून सुरू होत असून 7 सप्टेंबरपर्यंत चालणार आहे. अशा स्थितीत जन्माष्टमीचा सण दोन दिवस साजरा केला जाईल. पहिला दिवस गृहस्थ आणि दुसरा दिवस वैष्णव संप्रदायातील लोक साजरा करतील. म्हणजे 6 सप्टेंबरला घरगुती लोक जन्माष्टमी साजरी करतील आणि 7 सप्टेंबरला वैष्णव संप्रदायातील लोक जन्माष्टमी साजरी करतील.

धार्मिक मान्यतेनुसार भाद्रपद महिन्यातील कृष्ण पक्षातील अष्टमी तिथीला रोहिणी नक्षत्रात रात्री 12 वाजता श्रीकृष्णाचा जन्म झाला. अशा स्थितीत या दिवशी रात्रीच्या पूजेचे विशेष महत्त्व आहे. जन्माष्टमीच्या दिवशी लोक उपवास ठेवतात आणि रात्री 12 वाजता कृष्णाची पूजा करतात आणि पाळणा हलवतात. श्री कृष्ण हा भगवान विष्णूचा आठवा अवतार मानला जातो, ज्यांनी कंसाच्या वाढत्या अत्याचारापासून मुक्ती मिळवण्यासाठी भाद्रपदाच्या कृष्ण पक्षातील अष्टमी तिथीला जन्म घेतला होता. यावर्षी श्री कृष्णाचा 5250 वा वाढदिवस साजरा केला जाणार आहे. असे मानले जाते की या दिवशी श्रीकृष्ण स्वतः पृथ्वीवर अवतरतात. अशा स्थितीत श्रीकृष्णाची विधीपूर्वक पूजा करून त्यांची जयंती साजरी केल्याने सर्व संकटांपासून मुक्ती मिळते आणि त्यांचा विशेष आशीर्वाद प्राप्त होतो. यावर्षी जन्माष्टमीलाही एक विशेष योगायोग घडत आहे, जो बऱ्यापैकी फलदायी मानला जातो.

6 की 7 कधी आहे जन्माष्टमी ?

भाद्रपद कृष्ण पक्षाची अष्टमी तिथी सुरू होते – 06 सप्टेंबर दुपारी 03:37 वाजता

अष्टमी तिथी समाप्त: 07 सप्टेंबर दुपारी 04.14 वाजता.

अशा परिस्थितीत गृहस्थ जीवन जगणारे लोक 6 सप्टेंबर रोजी जन्माष्टमी साजरी करतील, तर वैष्णव पंथाचे लोक 7 सप्टेंबर रोजी हा सण साजरा करतील. यावर्षी 6 सप्टेंबर रोजी जन्माष्टमी साजरी करणे कुटुंबातील सदस्यांसाठी शुभ राहील, कारण या दिवशी मध्यरात्री अष्टमी तिथीसह रोहिणी नक्षत्राचा योगायोग आहे. असा दुर्मिळ योगायोग अनेक दशकांनंतर घडला आहे. अशा परिस्थितीत जन्माष्टमीचा हा दिवस आणखीनच खास बनला आहे. रोहिणी नक्षत्र 06 सप्टेंबर रोजी सकाळी 09:20 वाजता सुरू होईल आणि 07 सप्टेंबर रोजी सकाळी 10:25 वाजता समाप्त होईल.

पंगंचानुसार श्री कृष्णाच्या पूजेचा शुभ मुहूर्त 46 मिनिटांचा असेल, जो 06 सप्टेंबर रोजी रात्री 11:57 पासून सुरू होईल आणि 07 सप्टेंबर रोजी सकाळी 12:42 पर्यंत चालेल.

जे लोक जयंतीनंतर उपवास सोडतात, ते रात्री 12.42 नंतर उपवास सोडू शकतात. जे लोक दुसऱ्या दिवशी पारण करतात ते 7 सप्टेंबर रोजी सकाळी 06:02 नंतर पारण करू शकतात.