तुम्ही ऐकले असेलच आदित्य L1 हे नाव, आता जाणून घ्या त्याचा अर्थ


भारत चंद्राच्या दक्षिण ध्रुवावर पोहोचला आहे आणि आता भारताच्या पहिल्या सौर मोहिमेची पाळी आहे, उलटी गिनती सुरू झाली आहे, कारण आज आदित्य L1 सौर मोहिमेसाठी रवाना होणार आहे. पण सौर मोहीम सुरू होण्यापूर्वी काही महत्त्वाच्या गोष्टी आहेत, ज्या तुम्हाला आधीच माहित असाव्यात जसे की तुम्ही आदित्य L1 चे नाव ऐकले असेल पण तुम्हाला त्याचा अर्थ देखील माहित आहे का?

जर तुमचे उत्तर नाही असेल तर आज आम्ही तुम्हाला आदित्य एल-1 म्हणजे काय ते सांगणार आहोत? तुमच्या माहितीसाठी, आम्ही तुम्हाला सांगतो की इस्रोच्या सौर मोहिमेचे नाव आदित्य हे सूर्याच्या गाभ्याच्या नावावर आधारित आहे.

तुम्हाला माहीत आहे का सूर्याच्या गाभ्याचे तापमान किती असते? जर नसेल तर आम्ही तुम्हाला ही माहिती देतो. सूर्याच्या गाभ्याचे तापमान 27 दशलक्ष अंश फॅरेनहाइट आहे, तर दुसरीकडे, सूर्याचे प्रकाशमंडल कोरपेक्षा थंड राहते आणि त्याचे तापमान 6000 अंश सेल्सिअस आहे.

पृथ्वी आणि सूर्य यांच्यातील अंतर 15 कोटी किलोमीटर आहे आणि त्या दरम्यान 5 लॅग्रेंज पॉइंट्स आहेत ज्यांना L1, L2, L3, L4 आणि L5 पॉइंट्स असेही म्हणतात. तुमच्या माहितीसाठी, आम्ही तुम्हाला सांगतो की L1, L2, L3 त्यांचे स्थान बदलत राहतात.

तर L4 आणि L5 पॉइंट्स त्यांची स्थिती बदलत नाहीत. इस्रोचे पहिले सौर मोहीम थांबा L1 आहे जे पृथ्वीपासून 15 लाख किलोमीटर दूर आहे. पहिल्या थांब्याच्या नावामुळे आदित्यच्या आधी L1 जोडले गेले आहे.

सूर्याचे रहस्य जाणून घेण्यासाठी भारताने अद्याप कोणतीही अंतराळ मोहीम सुरू केलेली नाही, परंतु आदित्य एल1 प्रथमच सौर मोहिमेसाठी रवाना होणार असून हा क्षण ऐतिहासिक मानला जात आहे. हा क्षण देखील ऐतिहासिक आहे, कारण आदित्य L1 सूर्याच्या बाह्य थराचा अभ्यास करेल.

आदित्य L1 प्रक्षेपणासाठी सज्ज आहे, आदित्य L1 आज सकाळी 11:50 वाजता आंध्र प्रदेशातील श्रीहरिकोटा येथील सतीश धवन अंतराळ केंद्रातून भारताच्या पहिल्या सौर मोहिमेसाठी रवाना होईल.