तुम्हाला आता इन्स्टाग्राम आणि फेसबुक वापरण्यासाठी द्यावे लागणार पैसे, जबरदस्तीने घेतला निर्णय, जाणून घ्या लॉन्चची तारीख आणि किंमत


तुम्ही फेसबुक किंवा इन्स्टाग्राम वापरत असाल तर तुमच्यासाठी एक वाईट बातमी आहे. वास्तविक, मार्क झुकरबर्गची कंपनी मेटा इन्स्टाग्राम आणि फेसबुकचे पेड व्हर्जन लॉन्च करण्याच्या तयारीत आहे. म्हणजे आता तुम्हाला इन्स्टाग्राम आणि फेसबुक वापरण्यासाठी पैसे मोजावे लागतील. आम्ही तुम्हाला सांगतो की, याआधी एक्स प्लॅटफॉर्मची सशुल्क आवृत्ती एलन मस्कने लॉन्च केली होती. ज्याच्या वाटेवर मार्क झुकरबर्गने सुरुवात केली आहे.

रिपोर्टनुसार, फेसबुक आणि इंस्टाग्रामचे पेड व्हर्जन मेटा कधी लाँच करेल याबद्दल सध्या कोणतीही माहिती उपलब्ध नाही. इंस्टाग्राम आणि फेसबुकच्या सशुल्क सेवा प्रथम युरोपियन युनियनमध्ये सुरू केल्या जातील. यानंतर ते उर्वरित देशात लॉन्च केले जाऊ शकते. फेसबुक आणि इंस्टाग्रामच्या सशुल्क आवृत्त्यांसह विनामूल्य आवृत्ती सुरू राहील. दोघांमधील फरक एवढाच असेल की सशुल्क आवृत्ती जाहिरात मुक्त असेल, तर जाहिराती विनामूल्य आवृत्तीमध्ये दृश्यमान असतील.

युरोपियन युनियनच्या तपासणीत इन्स्टाग्राम आणि फेसबुक त्यांच्या वापरकर्त्यांच्या डेटाचा गैरवापर करत असल्याचे आढळून आले आहे. युरोपियन युनियनने याबाबत मेटा प्लॅटफॉर्मवर दंड ठोठावला आहे. द न्यूयॉर्क टाइम्सच्या वृत्तानुसार, युरोपियन युनियनने डिसेंबर 2022 मध्ये मेटाची चौकशी सुरू केली. वास्तविक मेटा युरोपचा डेटा अमेरिकेला पाठवल्याचा आरोप होता. हा डेटा लक्ष्यित जाहिराती देण्यासाठी वापरला जातो. पण जर कंपनीने डेटा अॅक्सेस केला नाही, तर मेटा आणि इंस्टाग्रामच्या व्यवसायाला फटका बसेल. या नुकसानाची भरपाई करण्यासाठी, मेटा सशुल्क आवृत्ती सेवा सुरू करू शकते.

मार्च 2022 मध्ये, युरोपियन युनियन संसदेने डिजिटल मार्केट कायदा म्हणजेच DMA मंजूर केला. यामध्ये मेटासारख्या कंपन्यांचे नियमन करण्यासाठी अनेक कायदे जारी करण्यात आले. यामध्ये डेटा आणि प्रायव्हसी हा महत्त्वाचा मुद्दा होता.