कोण चालवणार आदित्य L1 ला, तुमच्याकडे आहे का या प्रश्नाचे उत्तर?


चांद्रयान 3 च्या यशानंतर भारताचे जगभरात कौतुक होत असून आता भारत आपल्या पुढील सौर मोहिमेद्वारे अंतराळात यशाचा नवा इतिहास रचणार आहे. 400 कोटी रुपये खर्चून तयार करण्यात आलेला सूर्याचे रहस्य जाणून घेण्यासाठी आदित्य L1 पाठवला जात आहे, आदित्य L1 सूर्याविषयी माहिती देईल, पण तुम्ही विचार केला आहे का की आदित्य L1 कोण चालवणार, म्हणजेच त्याचा चालक कोण असेल?

तुम्ही असेही म्हणाल की तुम्ही याचा नक्कीच विचार केला, पण या प्रश्नाचे उत्तर सापडले नाही, म्हणून आज आम्ही तुमच्या मनात निर्माण होणाऱ्या या प्रश्नाचे उत्तर देणार आहोत. आम्ही तुम्हाला Lagrange Point 1 बद्दल काही खास गोष्टी देखील सांगणार आहोत.

तुमच्या माहितीसाठी, आम्ही तुम्हाला सांगतो की ज्याप्रमाणे चांद्रयान 3 चालवण्यासाठी चालक नव्हता, त्याचप्रमाणे आदित्य एल-1 चालवण्यासाठी यानमध्ये कोणताही चालक उपस्थित राहणार नाही. इस्रोने रॉकेटच्या मदतीने चांद्रयान 3 चंद्रावर पाठवले होते, आता आदित्य एल1 देखील अशाच रॉकेटच्या मदतीने सूर्याकडे पाठवले जाईल.

आदित्य L1 ला सूर्यापर्यंत पोहोचण्यासाठी 125 दिवस लागतील, चांद्रयान 3 आणि सौर मोहिमेनंतर, इस्रोचे पुढील मिशन गगनयान देखील याच वर्षी प्रक्षेपित केले जाईल.

चांद्रयान 3 प्रमाणेच आदित्य L1 देखील हळूहळू पृथ्वीच्या कक्षेबाहेर पाठवले जाईल. आदित्य L1 प्रथम पृथ्वीच्या निम्न कक्षेत असेल आणि नंतर ते L1 बिंदूकडे पाठवले जाईल.

येथे लक्षात घेण्यासारखी गोष्ट म्हणजे सूर्य आणि पृथ्वीच्या मधली ही अशी जागा आहे जिथे गुरुत्वाकर्षणाचा कोणताही प्रभाव नाही. L1 पर्यंत पोहोचण्यासाठी आदित्यला एकूण 15 लाख किलोमीटर अंतर कापावे लागेल, आदित्य L1 कक्षेत फिरत असेल. सूर्याचा अभ्यास करणार आहे.