देशात वन नेशन-वन इलेक्शनची तयारी, जाणून घ्या त्याचे 8 प्रमुख फायदे आणि तोटे


गेल्या काही वर्षांत ‘वन नेशन-वन इलेक्शन’ हा मुद्दा अनेकदा उपस्थित झाला आहे. आता केंद्र सरकारने याबाबत समिती स्थापन केली आहे. माजी राष्ट्रपती रामनाथ कोविंद अध्यक्ष असतील. ही समिती ‘वन नेशन-वन इलेक्शन’च्या कायदेशीर बाबी समजून घेईल आणि त्यावर सर्वसामान्यांचे मत घेईल. नुकतेच केंद्रीय संसदीय कामकाज मंत्री प्रल्हाद जोशी यांनी गुरुवारी संसदेचे विशेष अधिवेशन बोलविण्याची माहिती दिली होती. ट्विटनुसार, 18 ते 22 सप्टेंबर दरम्यान संसदेचे विशेष अधिवेशन बोलावण्यात येणार आहे. अधिवेशनात 5 बैठका होणार आहेत. आता या विशेष अधिवेशनात केंद्रातील मोदी सरकार ‘वन नेशन-वन इलेक्शन’ विधेयक आणू शकते, अशी चर्चा आहे.

बऱ्याच काळापासून, या विषयावर साधक आणि बाधकांची गणना केली जात आहे. या मुद्द्यावर राजकीय पक्षांमध्ये स्पष्टपणे फूट पडली आहे. या विधेयकाच्या सादरीकरणाच्या चर्चेदरम्यान, जाणून घेऊया ‘वन नेशन-वन इलेक्शन’ हा मुद्दा काय आहे आणि त्याचे फायदे आणि तोटे काय आहेत?

सोप्या भाषेत समजायचे झाले, तर या माध्यमातून राज्यांमध्ये लोकसभा आणि विधानसभा निवडणुका एकाच वेळी घेण्याची चर्चा आहे. म्हणजेच दोन्ही निवडणुका एकाच वेळी होऊ शकतात. यासाठी वेळ आणि पैसा दोन्हीची स्वतंत्रपणे बचत होऊ शकते. त्याचा हा गुण सत्ताधारी पक्षाच्या नेत्यांनी मोजला आहे. दोन्ही निवडणुका एकाच वेळी होत असल्याने विरोधकांनीही काही गैरसोय मोजली आहे. सध्या राज्यांच्या विधानसभा आणि लोकसभेच्या निवडणुका स्वतंत्रपणे घेतल्या जातात. विद्यमान सरकारचा पाच वर्षांचा कार्यकाळ संपल्यानंतर किंवा विविध कारणांमुळे त्याचे विसर्जन.

वन नेशन-वन इलेक्शनचे फायदे

  1. विकासकामे थांबणार नाहीत : देशात ज्या ज्या भागात निवडणुका झाल्या, त्या ठिकाणी आदर्श आचारसंहिता लागू केली जाते. अधिसूचना जारी झाल्यानंतर कोणतीही नवीन योजना किंवा नियुक्ती सुरू होत नाही. त्याचप्रमाणे देशात वेगवेगळ्या वेळी अधिसूचना लागू केल्यावर विकासकामे काही काळासाठी थांबवली जातात. सरकार आवश्यक ते निर्णय घेऊ शकत नाही. अशा परिस्थितीत संपूर्ण देशात एकाच वेळी निवडणुका होणार असतील, तर आचारसंहिता अल्प कालावधीसाठीच लागू होईल. यानंतर विकासकामांना ब्रेक लागणार नाही.
  2. वेळ आणि पैसा दोन्हीची बचत: राज्य विधानसभा आणि लोकसभेसाठी स्वतंत्रपणे निवडणुका घेतल्या जातात, तेव्हा खर्च वाढतो. त्यावर शिक्षक आणि सरकारी कर्मचाऱ्यांची कर्तव्ये नेमून दिली आहेत. शासनाचा अतिरिक्त पैसा खर्च होतो. वेगवेगळ्या वेळी निवडणूक प्रक्रिया होत असल्याने खर्च आणखी वाढतो. अतिरिक्त खर्चाबरोबरच त्यांच्या कर्तव्यावरही परिणाम होतो. वन नेशन-वन इलेक्शनच्या माध्यमातून वेळ आणि पैसा दोन्ही वाचवता येऊ शकतात. सरकारी कर्मचारी कोणत्याही अडथळ्याशिवाय कर्तव्य बजावू शकतील.
  3. उदाहरणाने समजून घ्या : केवळ एका निवडणुकीत किती खर्च झाला, हे उदाहरणाने समजू शकते. लोकसभा निवडणुकीच्या 2019 च्या अहवालानुसार या निवडणुकीत 60 हजार कोटी रुपये खर्च करण्यात आले होते. यामध्ये राजकीय पक्ष आणि भारतीय निवडणूक आयोगाने केलेल्या खर्चाचा समावेश आहे. त्याचप्रमाणे राज्यनिहाय खर्चाचा अंदाज घेतला, तर आकडे अनेक पटींनी वाढतील. हा खर्च थांबवण्यासाठी वन नेशन-वन विधेयक आणता येईल.
  4. निवडणूक आयोग सज्ज : 2022 मध्ये तत्कालीन मुख्य निवडणूक आयुक्त सुशील चंद्र यांनी सांगितले होते की, निवडणूक आयोग देशभरात राज्य आणि लोकसभा निवडणुका घेण्यास तयार आहे. देशात एक राष्ट्र, एक निवडणूक प्रणाली लागू करण्यासाठी राज्यघटनेत अनेक बदल करावे लागतील. 2022 मध्ये विधी आयोगाने या संदर्भात देशातील राजकीय पक्षांकडून सल्ला मागितला होता.

आता जाणून घ्या वन नेशन, वन इलेक्शनचे तोटे

  1. विधानसभेत बदल : अनेक राजकीय विश्लेषकांचे म्हणणे आहे की, नवा बदल झाल्यास तो लोकशाहीसाठी मारक ठरू शकतो. असे झाल्यास सरकार त्यांच्या इच्छेविरुद्ध विधानसभेचा कार्यकाळ कमी किंवा वाढवू शकते. त्यामुळे त्यांच्या व्यवस्थेवर परिणाम होईल.
  2. नियमांमध्ये होणार बदल : वन नेशन-वन इलेक्शन लागू करणे सोपे नाही. त्यासाठी कायद्यातही बदल करावे लागतील. पीपल्स अॅक्टपासून ते संसदीय नियमांपर्यंत बदल करावे लागतील. या बदलांबाबत विरोधक कितपत पाठिंबा देणार, हेही सरकारसमोरील मोठे आव्हान असेल.
  3. विरोधकांचे किती नुकसान: IDFC संस्थेच्या 2015 च्या अभ्यासातून असे दिसून आले की जर निवडणुका एकाच वेळी घेतल्या गेल्या तर मतदार राज्य विधानसभा आणि लोकसभेत राजकीय पक्ष किंवा आघाडी निवडतील अशी 77 टक्के शक्यता होती. सहा महिन्यांनी निवडणुका झाल्या, तर फक्त 61 टक्के मतदार तोच पक्ष निवडतील. यावर विरोधक आक्षेप घेऊ शकतात.
  4. प्रादेशिक मुद्द्यांकडे दुर्लक्ष : दोन्ही निवडणुका एकत्र घेतल्यास राष्ट्रीय मुद्दय़ांसमोर प्रादेशिक मुद्दय़ांकडे दुर्लक्ष होऊ शकते, असे अनेक विश्लेषकांचे मत आहे. असे झाल्यास प्रादेशिक पक्षांमध्ये तोटा होण्याची शक्यता बळावली आहे. अशा स्थितीत मतदारांचे एकतर्फी मतदान होण्याची शक्यता आहे. त्यामुळे केंद्रातील सत्ताधारी पक्षाला फायदा होऊ शकतो.