Liver Transplant : या आजारामुळे पूर्णपणे खराब होते यकृत, त्यासाठी प्रत्यारोपणाची आवश्यकता


खाण्याच्या चुकीच्या सवयींचा थेट परिणाम यकृताच्या आरोग्यावर होत आहे. लोकांमध्ये फॅटी लिव्हर आणि लिव्हर सिरोसिसची प्रकरणे वाढत आहेत. हे दोन्ही आजार असे आहेत की वेळेवर उपचार न मिळाल्यास यकृत पूर्णपणे खराब होऊ शकते. अशा परिस्थितीत रुग्णाचा जीव वाचवण्यासाठी प्रत्यारोपणाची गरज असते. परंतु जर रुग्णाचे वय जास्त असेल तर प्रत्यारोपण करणे देखील एक आव्हान बनू शकते, परंतु 59 वर्षीय रुग्णावर रुग्णालयात यशस्वीरित्या प्रत्यारोपण करण्यात आले आहे. कौशांबी येथे राहणाऱ्या रुग्णाचे लिव्हर सिरोसिसमुळे यकृत खराब झाले होते. त्याचा जीव वाचवण्यासाठी प्रत्यारोपण आवश्यक होते. अशा परिस्थितीत ब्रेन डेड व्यक्तीच्या कुटुंबीयांनी त्याचे यकृत दान केले, जे या रुग्णावर प्रत्यारोपण करण्यात आले.

गाझियाबादमधील एका हॉस्पिटलमध्ये 59 वर्षीय रुग्णावर यशस्वी प्रत्यारोपण शस्त्रक्रिया करण्यात आली आहे. द्वारका ते वैशाली हे 34 किमीचे अंतर 46 मिनिटांत कापून ब्रेन डेड व्यक्तीला यकृत रुग्णालयात आणण्यात आले. यामध्ये पोलिसांनी महत्त्वाची भूमिका बजावली आहे. याबाबर लिव्हर ट्रान्सप्लांट अँड बिलीरी सायन्सेस विभागाचे अध्यक्ष म्हणाले की, रुग्ण लिव्हर सिरोसिसने ग्रस्त होता. यामुळे यकृत पूर्णपणे खराब झाले होते. अशा परिस्थितीत प्रत्यारोपणाची गरज होती. द्वारका येथील रुग्णालयातील ब्रेन डेड व्यक्तीचे यकृत एका रुग्णामध्ये प्रत्यारोपित करण्यात आले आहे.

एवढ्या वृद्ध रुग्णावर यकृत प्रत्यारोपण करणे, हे एक आव्हान असल्याचे डॉक्टरांनी यांनी सांगितले. या शस्त्रक्रियेत हॉस्पिटलचे 15 हून अधिक डॉक्टर सहभागी झाले होते. यास सुमारे 9 तास लागले आहेत. शस्त्रक्रियेनंतर रुग्णाच्या प्रकृतीत सुधारणा होत असून त्याची प्रकृती चांगली आहे. गंभीर रुग्णासाठी आपल्या मृत सदस्याचे यकृत दान करणाऱ्या कुटुंबाचे आभार मानले.

डॉक्टरांनी सांगितले की, रुग्णाला लिव्हर सिरोसिसचा त्रास होता. हा यकृताचा धोकादायक आजार आहे. या आजारामुळे यकृत आकुंचन पावते आणि खूप कठीण होते, त्यामुळे यकृताचा पॅरेन्कायमा संपू लागतो. या आजारात यकृताची काम करण्याची क्षमता हळूहळू कमी होऊ लागते. यकृत देखील पूर्णपणे खराब होते.

हिपॅटायटीस संसर्ग आणि दारूच्या व्यसनामुळे हा आजार होतो. लिव्हर सिरोसिसमुळे यकृत देखील पूर्णपणे खराब होऊ शकते. अशा परिस्थितीत रुग्णाचा जीव वाचवण्यासाठी यकृत प्रत्यारोपण करावे लागते.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही