कोण आहेत जया वर्मा सिन्हा, ज्या होणार भारतीय रेल्वे बोर्डाच्या पहिल्या महिला अध्यक्ष?


भारतीय रेल्वे व्यवस्थापन सेवेच्या सदस्या जया वर्मा सिन्हा या रेल्वे बोर्डाच्या नवीन अध्यक्ष आणि मुख्य कार्यकारी अधिकारी असतील. मंत्रिमंडळाच्या नियुक्ती समितीने त्यांच्या नावाला मंजुरी दिली आहे. त्या अनिल कुमार लाहोटी यांची जागा घेतील, जे सध्या पदभार सांभाळत आहेत. 1 सप्टेंबर रोजी पदभार स्वीकारण्यासोबतच त्या रेल्वे बोर्डाच्या पहिल्या महिला अध्यक्षा होण्याचा मानही मिळवतील.

जया वर्मा सिन्हा या गेल्या 35 वर्षांपासून रेल्वेमध्ये कार्यरत आहेत, त्यादरम्यान त्यांनी रेल्वेमध्ये अनेक महत्त्वाच्या पदांवर काम केले आहे. बांगलादेशातील ढाका ते कोलकाता दरम्यान मैत्री रेल्वे सेवा सुरू करणे, ही त्यांची सर्वात मोठी कामगिरी होती. त्यावेळी त्या ढाका येथील भारतीय दूतावासात रेल्वे सल्लागार पदावर होत्या. जया वर्मा सिन्हा यांनी बालासोरमधील कोरोमंडल एक्स्प्रेस अपघाताचे सादरीकरण पीएमओमध्ये केले होते.

कोण आहेत जया वर्मा सिन्हा
जया वर्मा सिन्हा या भारतीय रेल्वे वाहतूक सेवेच्या 1988 च्या बॅचच्या अधिकारी आहेत. त्यांनी अलाहाबाद विद्यापीठातून आपले शिक्षण पूर्ण केले आहे. रेल्वेमध्ये त्यांनी दक्षिण पूर्व रेल्वे, उत्तर रेल्वे आणि पूर्व रेल्वेमध्ये अनेक महत्त्वाच्या पदांवर काम केले आहे. सियालदह विभागात डीआरएम पदावर काम करण्याचाही त्यांना मोठा अनुभव आहे. बांगलादेशातील भारतीय उच्चायुक्तालयात त्यांनी रेल्वे सल्लागार पदही भूषवले आहे. कोलकाता ते ढाका दरम्यान धावणाऱ्या मैत्री एक्स्प्रेसचे उद्घाटन त्यांच्याच कार्यकाळात झाल्याचे मानले जाते. सध्या त्या रेल्वे बोर्डाच्या सदस्य (ऑपरेशन्स आणि बिझनेस डेव्हलपमेंट) म्हणून कार्यरत होत्या.

चारच्या पॅनेलमधून निवड
सध्या रेल्वे बोर्डाचे अध्यक्ष अनिल कुमार लाहोटी आहेत, त्यांचा कार्यकाळ आज संपला आहे. अशा परिस्थितीत नवीन बोर्ड अध्यक्षांसाठी रेल्वेने चार जणांचे पॅनल निवडले होते. या पॅनलमधून मंत्रिमंडळाच्या नियुक्ती समितीने जया वर्मा सिन्हा यांच्या नावाला मंजुरी दिली असून, त्या 1 सप्टेंबरपासून पदभार स्वीकारणार आहेत. त्यांचा कार्यकाळ 31 ऑगस्ट 2024 पर्यंत असेल.

बालासोर दुर्घटनेत पार पाडली ही जबाबदारी
बालासोर येथे नुकत्याच झालेल्या कोरोमंडल एक्सप्रेस अपघातात जया वर्मा सिन्हा यांनी महत्त्वाची भूमिका बजावली होती. अपघाताची माहिती देण्याची जबाबदारी जया वर्मा सिन्हा यांच्यावर होती. या घटनेचे सादरीकरणही त्यांनी पीएमओमध्ये दिले होते. त्यावेळी जया वर्मा सिन्हा यांच्या कार्यशैलीचे खूप कौतुक झाले होते.

रेल्वे पुढे नेण्याची जबाबदारी
रेल्वे बोर्डाच्या पहिल्या महिला अध्यक्षा बनलेल्या जया वर्मा सिन्हा यांच्यासमोर आधुनिकीकरण होत असलेल्या रेल्वेच्या कार्यक्षम संचालनाबरोबरच वर्मा सिन्हा यांच्या खांद्यावर मॉडेल स्थानके पूर्ण करणे आणि बुलेट ट्रेनचे स्वप्न साकार करणे यासह अनेक आव्हानांना सामोरे जावे लागणार आहे.

अनिलकुमार लाहोटी यांनी यावर्षी पदभार स्वीकारला
1984 बॅचचे रेल्वे अधिकारी अनिल कुमार लाहोटी यांनी यावर्षी 1 जानेवारी रोजी रेल्वे बोर्डाचे अध्यक्ष आणि मुख्य कार्यकारी अधिकारी म्हणून पदभार स्वीकारला. त्यांचा रेल्वे बोर्डात प्रवेश 17 डिसेंबर 2022 रोजी सदस्य पायाभूत सुविधा म्हणून झाला.