या भारतीयाने हलवून टाकली अमेरिकेतील यंत्रणा, 1 अब्ज रुपयांचा फ्रॉड करून केली 7000 लोकांची फसवणूक


अमेरिकेतील एका घोटाळ्याने सर्वांनाच हादरवले आहे. तांत्रिक समर्थन घोटाळ्यामुळे 7 हजारांहून अधिक लोकांचे 13 दशलक्ष डॉलर्सचे नुकसान झाले आहे. या मेगा घोटाळ्याच्या आरोपाखाली भारतीय वंशाचा नागरिक मनोज यादव याला न्यू जर्सी येथून अटक करण्यात आली आहे. मनोज यादववर ऑनलाइन फसवणुकीचा आरोप असून त्याला गुरुवारीच कोर्टात हजर करण्यात आले.

मनोज यादव एका सॉफ्टवेअर कंपनीत काम करायचा, त्याच्यावर त्याच्या साथीदारांसह कंपनीच्या ग्राहकांची फसवणूक केल्याचा आरोप आहे. या सर्वांनी सॉफ्टवेअर कंपनीच्या नावावर लोकांकडून मोठ्या प्रमाणात पैसे उकळल्याचा आरोप आहे, हे सर्व लोक कंपनी मोफत देत असलेल्या सेवेतून पैसे घेत असत. एफबीआयने मनोज यादव याच्यावर हा मुख्य आरोप केला आहे.

अमेरिकेतील कायद्यानुसार अशा प्रकरणांमध्ये आरोपीला 20 वर्षांपर्यंत कारावास आणि 2.5 लाख डॉलर्सचा दंड ठोठावण्याची तरतूद आहे. एफबीआयने या प्रकरणी म्हटले आहे की, अलीकडच्या काळात अमेरिकेत अशी प्रकरणे वाढली आहेत, आजकाल फसवणूक करणाऱ्यांची संख्या वाढत आहे आणि फसवणूक करणारे लोक तंत्रज्ञानाचा फायदा घेत लोकांना अडकवत आहेत.

2017 ते 2023 पर्यंत हा घोटाळा सुरू होता, मनोज यादव आणि त्याचे अनेक सहकारी भारतातून हे सर्वकाही चालवत होते. हे सर्वजण अमेरिकन सॉफ्टवेअर कंपनीचे कर्मचारी असल्याचा दावा करत होते आणि कंपनी या सुविधा मोफत देत असताना त्यांनी सॉफ्टवेअरमध्ये सुधारणा करण्यासाठी आणि दोष दूर करण्यासाठी त्यांच्या क्लायंटकडून पैसे घेतले होते.

या सॉफ्टवेअर कंपनीने आम्ही कोणत्याही सेवेसाठी पैसे घेत नाही, असे विधानही केले आहे, तर मनोज यादव किंवा अन्य कुणालाही आम्ही अधिकार दिले नव्हते. या घोटाळ्यात स्वतः मनोज यादव यांचा वैयक्तिक सहभाग असल्याचा आरोप होता.