GST मधून सरकारची तगडी कमाई, 5व्यांदा केला हा विशेष विक्रम


देशाचे पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी त्यांच्या तिसऱ्या कार्यकाळात भारत जगातील तिसरी सर्वात मोठी अर्थव्यवस्था बनेल, अशी घोषणा लाल किल्ल्यावरून घोषणा केली होती. ही घोषणा पोकळ नव्हती. पहिल्या तिमाहीतील आकडेवारीने याची पुष्टी केली आहे. आज, मॅन्युफॅक्चरिंगच्या आकडेवारीमुळे दुसऱ्या तिमाहीत जीडीपीचे आकडे 10 टक्क्यांच्या पुढे जाण्याची आशा निर्माण झाली आहे. आता जीएसटीचे जे आकडे समोर आले आहेत, ते आणखी चांगले आहेत. गेल्या वर्षीच्या याच कालावधीतील जीएसटीच्या आकड्यांशी तुलना करता, यावेळी 11 टक्क्यांहून अधिक वाढ झाली आहे. देशाच्या तिजोरीत किती जीएसटी जमा होतो तेही जाणून घेऊया.

शुक्रवारी माहिती देताना महसूल सचिव संजय मल्होत्रा ​​यांनी सांगितले की ऑगस्ट 2023 साठी जीएसटी महसुलात 11 टक्के वाढ झाली आहे. यावेळी हा आकडा पुन्हा 1.60 लाख कोटींहून अधिक झाला आहे. खरं तर, देशातील जीएसटी संकलन 1.60 लाख कोटींच्या पुढे जाण्याची ही पाचवी वेळ आहे. हे दिसून आले, कारण देशात जीएसटी चोरीमध्ये घट झाली आहे. ऑगस्ट 2022 मध्ये जीएसटी संकलन 1,43,612 कोटी रुपये होते. जेव्हा मल्होत्रा ​​यांना विचारण्यात आले की जीएसटी संकलनाचा नेमका आकडा कधी उपलब्ध होईल? याला उत्तर देताना त्यांनी सांगितले की त्याची आकडेवारी आज नंतर जाहीर केली जाईल.

यापूर्वी जुलैमध्ये केंद्र आणि राज्य सरकारांनी जीएसटी महसुलात 1.65 लाख कोटी रुपयांचे संकलन पाहिले होते, जे मागील वर्षीच्या कालावधीपेक्षा 11 टक्के अधिक होते. जून महिन्यात जीएसटी संकलन 1,61,497 कोटी रुपये होते, तर मे महिन्यात हा आकडा 1,57,090 कोटी रुपये होता. एप्रिल महिन्यात जीएसटी संकलन विक्रमी पातळीवर पोहोचले होते. आकडेवारीनुसार, एप्रिल महिन्यात जीएसटी संकलन 1.87 लाख कोटी रुपये होते.

देशातील मोठ्या राज्यांबद्दल बोलायचे झाले, तर पंजाब, हरियाणा, दिल्ली, उत्तर प्रदेश, महाराष्ट्र, कर्नाटक आणि तामिळनाडू या राज्यांनी जीएसटी महसूल दुहेरी अंकात जमा केला आहे. देशाची राजधानी दिल्लीत जुलै महिन्यात जीएसटी संकलनात 25 टक्क्यांनी वाढ झाली असून 5405 कोटी रुपयांचा आकडा गाठला आहे. दुसरीकडे, देशातील सर्वात मोठ्या राज्यांपैकी उत्तर प्रदेशमध्ये जीएसटी संकलनात 24 टक्क्यांनी वाढ झाली असून 8802 कोटी रुपयांचे संकलन झाले आहे.