अंबानींची करोडोंची खरेदी, 5963 कोटींना विकत घेतले बीसीसीआयचे टीव्ही आणि डिजिटल मीडिया हक्क


मुकेश अंबानींनी करोडोंची शॉपिंग केली आहे. रिलायन्स इंडस्ट्रीजच्या वायकॉम 18 मीडिया प्रायव्हेट लिमिटेड कंपनीने BCCI चे टीव्ही आणि डिजिटल मीडिया अधिकार 5683 कोटींना विकत घेतले आहेत. Viacom18 ने पुढील पाच वर्षांसाठी बीसीसीआयच्या ई-लिलावात सोनी स्पोर्ट्स नेटवर्क आणि डिस्ने स्टारला हरवून हे हक्क जिंकले आहेत. वायकॉमने बीसीसीआयसोबत 5 वर्षांसाठी म्हणजेच 2028 पर्यंत करार केला आहे. या करारामध्ये 88 आंतरराष्ट्रीय सामने आहेत, ज्यासाठी Viacom18 प्रत्येक सामन्यासाठी BCCI ला 67.75 कोटी रुपये देईल. आम्ही तुम्हाला सांगतो, ही रक्कम डिस्ने स्टारच्या 2018-23 मधील 60 कोटी रुपयांपेक्षा 12.91% जास्त आहे.

वायकॉम-18 ने हा करार मिळवून डिस्ने प्लस आणि सोनी स्पोर्ट्सला खडतर आव्हान दिले आहे. बीसीसीआयने गेल्या वर्षीही आयपीएल मीडिया हक्कांचा ई-लिलाव केला होता, तर 2018 मध्ये बीसीसीआय अधिकारांसाठी ऑफलाइन लिलाव आयोजित करण्यात आले होते.

बीसीसीआय मीडिया हक्कांसाठी ई-लिलाव करते. या अंतर्गत मीडिया हक्क दोन पॅकेजमध्ये विकले गेले. यापैकी पॅकेज-ए टीव्हीसाठी आहे, तर पॅकेज-बी डिजिटल आणि जागतिक प्रसारण अधिकारांसाठी आहे. प्रसारण चक्र सप्टेंबर 2023 ते मार्च 2028 पर्यंत सुरू होईल. यादरम्यान जवळपास 88 आंतरराष्ट्रीय सामने होतील. 2023 ते 2028 या चक्रात भारतीय क्रिकेट संघ 88 सामने खेळणार आहे. यातील ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध 21 आणि इंग्लंडविरुद्ध 18 सामने होणार आहेत.

बीसीसीआयचे सचिव जय शाह यांनी ट्विटरवर लिहिले की, “पुढील पाच वर्षांसाठी बीसीसीआयचे टीव्ही आणि डिजिटल अधिकार खरेदी केल्याबद्दल वायकॉम 18 चे अभिनंदन.” दोन्ही प्लॅटफॉर्मवर भारतीय क्रिकेटचा विकास होत राहील. आयपीएल आणि डब्ल्यूपीएल अधिकारानंतर, आम्ही मीडिया हक्कांसाठी बीसीसीआयशी भागीदारी केली आहे.