कोण आहेत नोबेल विजेते मुस्लिम प्राध्यापक, ज्यांच्या समर्थनार्थ आले ओबामांसह 170 जागतिक नेते


बांगलादेशचे नोबेल पारितोषिक विजेते प्रोफेसर मोहम्मद युनूस यांच्या समर्थनार्थ अमेरिकेचे माजी राष्ट्राध्यक्ष बराक ओबामा यांच्यासह जगातील 170 देशांचे नेते पुढे आले आहेत. या सर्व नेत्यांनी युनूसवरील कारवाई थांबवण्याची मागणी केली आहे. युनूसविरुद्ध सुरू असलेल्या न्यायालयीन खटल्यांवर त्यांनी चिंता व्यक्त केली असून बांगलादेशच्या पंतप्रधान शेख हसीना यांना सर्व कायदेशीर कारवाई स्थगित करण्याची विनंती केली आहे.

जगभरातील 170 हून अधिक नेते आणि नोबेल पारितोषिक विजेत्यांनी बांगलादेशच्या पंतप्रधानांना एक खुले पत्र लिहून युनूसवर कायदेशीर कारवाई स्थगित करण्याची विनंती केली. या पत्रावर स्वाक्षरी करणाऱ्यांमध्ये अमेरिकेचे माजी राष्ट्राध्यक्ष बराक ओबामा, संयुक्त राष्ट्रांचे माजी सरचिटणीस बान की-मून, अमेरिकेच्या माजी परराष्ट्र मंत्री हिलरी क्लिंटन आणि 100 हून अधिक नोबेल विजेते यांचा समावेश आहे.

बांगलादेशच्या पंतप्रधान शेख हसीना यांनी युनूसवर अनेक आरोप केले आहेत. युनूसने गरीब महिलांचे पैसे लुटल्याचे पंतप्रधान हसिना म्हणाल्या. एका निवेदनात हसीनाने युनूसला ‘रक्त शोषक’ म्हटले होते. यासोबतच ग्रामीण बँकेचे प्रमुख म्हणून गावातील गरीब महिलांचे पैसे लुटल्याचा आरोपही त्यांच्यावर आहे.

युनूस यांना 2006 मध्ये शांततेचा नोबेल पुरस्कार मिळाला होता. त्यांच्या गरिबी हटाव मोहिमेसाठी त्यांना हा पुरस्कार देण्यात आला. दारिद्र्य निर्मूलन मोहिमेमुळेच बांगलादेशला त्यांच्या ग्रामीण बँकेच्या माध्यमातून मायक्रोक्रेडिटसाठी प्रशंसा मिळाली. दरम्यान ग्रामीण बँकेची स्थापना 1983 मध्ये झाली. खरं तर, या महिन्याच्या सुरुवातीला ग्रामीण टेलिकॉमच्या 18 माजी कर्मचाऱ्यांनी युनूसविरोधात गुन्हा दाखल केला होता आणि त्याच्यावर नोकरीचे फायदे बळकावल्याचा आरोप केला होता. युनूसच्या वकिलांनी या प्रकरणाला छळवणूक असल्याचे म्हटले होते.

2019 (सप्टेंबर) मध्ये ढाका येथील न्यायालयाने युनूसला अटक करण्यासाठी वॉरंट जारी केले होते. मात्र, नंतर त्यांना जामीन मंजूर करण्यात आला. प्रत्यक्षात त्यांनी तीन कर्मचाऱ्यांना कंपनीतून काढून टाकले. ही घटना घडली त्यावेळी ते कंपनीचे चेअरमन होते. 2022 मध्ये युनूसवर कामगार कायद्यांचे उल्लंघन केल्याप्रकरणी खटला भरण्यात आला होता. या प्रकरणात त्याच्याशिवाय अन्य 13 जणांची नावे आहेत. त्यांच्यावर निधीच्या गैरव्यवहाराचा आरोप होता.