IND vs PAK : पाकिस्तानचे दोन खेळाडू करणार टीम इंडियाला ‘मदत’! बाबर आझम पाहतच राहणार


आशिया चषक 2023 सुरू झाला असून या स्पर्धेतील सर्वात महत्त्वाचा सामना 2 सप्टेंबर रोजी होणार आहे. पहिला सामना खेळलेल्या श्रीलंकेतील कॅंडी येथे टीम इंडियाचा सामना पाकिस्तानशी होणार आहे. बाबर आझमच्या नेतृत्वाखालील पाकिस्तानी संघाने बुधवारी 30 ऑगस्ट रोजी झालेल्या स्पर्धेतील पहिल्याच सामन्यात नेपाळचा पराभव करून दमदार सुरुवात केली. पाकिस्तानने हा सामना 238 धावांनी जिंकला, जे त्याचे वर्चस्व सांगण्यासाठी पुरेसे आहे. या विजयानंतरही पाकिस्तानची अशी कमजोरी समोर आली आहे, ज्याचा फायदा टीम इंडियाला होईल, कारण इथे दोन पाकिस्तानी खेळाडू टीम इंडियाला मदत करताना दिसत आहेत.

आशिया चषक स्पर्धेत नेपाळ विरुद्ध मुल्तान येथे झालेल्या पहिल्या सामन्यात पाकिस्तानी संघाने प्रथम फलंदाजी करताना 342 धावा केल्या. संघाकडून कर्णधार बाबर आझमने 151 आणि इफ्तिखार अहमदने 109 धावा केल्या. एवढी मोठी धावसंख्या आणि नंतर मोठे विजय हे सहसा संघाच्या उणीवा झाकून टाकतात, पण पाकिस्तानच्या बाबतीत तसे होत नाही आणि त्याचे कारण म्हणजे काही काळापासून कमजोरी सतत फोफावत आहे. ही कमजोरी सलामीच्या जोडीचे अपयश आहे.

नेपाळसारख्या कमकुवत संघाविरुद्ध पाकिस्तानने प्रथम फलंदाजी करण्याचा निर्णय घेतला तेव्हा हा संघ मोठी धावसंख्या उभारेल आणि संघाचा सलामीवीरच पाऊस पाडेल, असे वाटले होते. इमाम-उल-हक आणि फखर झमान यांसारख्या अनुभवी आणि दीर्घ डावांच्या फलंदाजांकडूनही अशीच अपेक्षा होती. पाकिस्तानने मोठी धावसंख्या उभारली पण सलामीवीरांचे योगदान नगण्य होते. सहाव्या आणि सातव्या षटकांत दोन्ही सलामीवीर अवघ्या 5 चेंडूंत पॅव्हेलियनमध्ये परतले आणि तोपर्यंत संघाची धावसंख्या अवघ्या 25 धावांवर होती.

त्यातही पाकिस्तानसाठी सर्वात मोठे टेंशन फखर जमानचा फॉर्म आहे, ज्याच्या बॅटने धावा काढल्या नाहीत. डाव्या हाताच्या स्फोटक फलंदाजाने केवळ 14 धावा केल्या आणि तो यष्टिरक्षकाच्या हाती झेलबाद झाला. फखरचा हा वाईट टप्पा गेल्या सुमारे 6 महिन्यांपासून सुरू आहे. या वर्षाच्या सुरुवातीला त्याने सलग 3 शतके झळकावली, पण त्यानंतर सलग 7 डावात तो फ्लॉप झाला, एकही अर्धशतकही झळकावले नाही आणि यामुळेच गेल्या अनेक वनडे सामन्यांमध्ये पाकिस्तानला सलामीवीरांकडून चांगली सुरुवात करता आली नाही.

दुसरीकडे, त्याचा जोडीदार इमाम आहे, जो या सामन्यात केवळ 5 धावा करून बाद झाला. इमाम उल हक धावबाद झाला, ही त्याची सर्वात मोठी कमजोरी आहे. तो एकतर स्वत: धावबाद होतो किंवा खराब कॉलमुळे त्याचा साथीदार धावबाद होतो आणि मजबूत क्षेत्ररक्षण असलेली टीम इंडिया याचा फायदा घेऊ शकते. मात्र, धावांच्या बाबतीत पाकिस्तानला इमामच्या बाजूने कोणतीही अडचण आली नाही. 27 वर्षीय सलामीवीराने सातत्याने धावा केल्या आहेत आणि नेपाळविरुद्ध अपयशी ठरल्यानंतरही पाकिस्तानला त्याच्या बॅटमधून धावा मिळण्याच्या मोठ्या आशा आहेत.