Cancer Treatment : आता एकाच इंजेक्शनने बरा होणार कॅन्सर! फक्त लागतील सात मिनिटे


जगभरात दरवर्षी कर्करोगाने मृत्यूमुखी पडणाऱ्यांची संख्या वाढत आहे. फुफ्फुसाच्या कर्करोगाची सर्वाधिक प्रकरणे पुरुषांमध्ये आणि स्तनाच्या कर्करोगाची महिलांमध्ये आढळून येत आहेत. त्यामुळे मृत्यूचे प्रमाणही वाढत आहे. आजपर्यंत कॅन्सरपासून बचाव करण्यासाठी कोणतेही औषध किंवा लस उपलब्ध नाही. आताही या आजाराची बहुतांश प्रकरणे शेवटच्या टप्प्यातच समोर येतात. अशा परिस्थितीत उपचार करणे आव्हानात्मक होते. अनेक प्रकरणांमध्ये रुग्णावर वर्षानुवर्षे उपचार सुरू राहतात, मात्र आता हा आजार रोखण्यासाठी आशेचा किरण निर्माण झाला आहे. अलीकडेच शास्त्रज्ञांनी कर्करोगाच्या उपचारासाठी एक इंजेक्शन विकसित केले आहे. ज्यामुळे या आजाराच्या उपचारात लागणारा वेळ कमी होऊ शकतो. इंजेक्शनद्वारे औषध देखील दिले जाईल, ज्यामुळे कर्करोग पसरवणाऱ्या पेशी कमी होण्यास मदत होईल.

इंग्लंडमधील शास्त्रज्ञांनी हे इंजेक्शन विकसित केले आहे. ब्रिटनच्या नॅशनल हेल्थ सर्व्हिसने म्हटले आहे की अॅटेझोलिझुमॅब नावाचे हे इंजेक्शन कर्करोगाच्या पेशींचा विकास रोखेल. ते त्वचेखाली लावले जाईल. ते मारण्यासाठी सात मिनिटे लागणार असून अवघ्या अर्ध्या तासात त्याचे काम सुरू होईल.

यापूर्वी, कर्करोगाच्या रुग्णांमध्ये, ड्रिपद्वारे औषध इंट्राव्हेनसद्वारे वितरित केले जात होते, ज्यासाठी 30 मिनिटे किंवा एक तासही लागत होता, परंतु हे इंजेक्शन थेट त्वचेवर लागू केले जाईल. फक्त सात मिनिटे लागतील. त्यामुळे कॅन्सरच्या उपचारात लागणारा वेळ वाचेल.

अटेझोलिझुमॅब ही इम्युनोथेरपी उपचार आहे. हे शरीरातील कर्करोगाच्या पेशी शोधून त्यांचा नाश करेल. हे उपचार केमो आणि रेडिओथेरपीपेक्षा कमी वेळेत केले जातील. सध्या फुफ्फुस, स्तन आणि यकृताच्या कर्करोगाच्या रुग्णांना हे उपचार दिले जाणार आहेत. आतापर्यंत यामुळे कॅन्सरचे उपचार सोपे होण्यासाठी खूप मदत होईल. रुग्णांना जास्त काळ उपचार घ्यावे लागणार नाहीत. औषध थोड्याच वेळात शरीरात जाईल आणि कर्करोगाच्या पेशी नष्ट करण्याचे काम करेल.

कॅन्सर तज्ज्ञ स्पष्ट करतात की इम्युनोथेरपी उपचारात शरीराची रोगप्रतिकारक शक्ती सक्रिय होते. याच्या मदतीने ते कर्करोगाच्या पेशी ओळखून त्यांचा नाश करते. या इंजेक्शनच्या माध्यमातून कॅन्सर रुग्णांच्या शरीरात इम्युनोथेरपी औषधे पोहोचवली जाणार आहेत. त्यामुळे कर्करोगाच्या पेशी नष्ट होतात आणि रुग्णांना खूप फायदा होतो. केमोथेरपी आणि रेडिओथेरपी नंतर इम्युनोथेरपी कर्करोगाच्या उपचारांचा एक भाग आहे, जरी ती सध्या फक्त काही देशांमध्ये वापरली जाते.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही