प्रज्ञानने काढला चंद्रावरील विक्रमचा फोटो, इस्रोने केला रिलीज


भारताचे चांद्रयान-3 हे मिशन चंद्रावर सतत आपले काम करत आहे. ISRO कडून या मिशनशी संबंधित दररोज नवीनतम अपडेट्स दिले जात आहेत. मंगळवारी, इस्रोने विक्रम लँडरचे फोटो शेअर केले आहेत, जे प्रज्ञान रोव्हरने क्लिक केले आहेत. यासोबत इस्रोने स्माईल प्लीज असे कॅप्शन दिले आहे. आदल्या दिवशीच इस्रोने चंद्राच्या दक्षिणेकडील भागात ऑक्सिजनसह इतर घटकांच्या उपस्थितीची पुष्टी केली होती, जे मोठे यश होते.

इस्रोने बुधवारी ट्विट केले की, ‘स्माइल प्लीज. प्रज्ञान रोव्हरने आज सकाळी विक्रम लँडरचे फोटो क्लिक केले आहेत. हे फोटो प्रज्ञान रोव्हरच्या नेव्हिगेशन कॅमेऱ्याने (NavCam) क्लिक केले आहेत. हा NavCam कॅमेरा इलेक्ट्रो-ऑप्टिक्स सिस्टम (LEOS) साठी प्रयोगशाळेने तयार केला आहे. इस्रोने दिलेल्या माहितीनुसार, ही छायाचित्रे भारतीय वेळेनुसार 30 ऑगस्ट रोजी सकाळी 7.35 वाजता क्लिक करण्यात आली आहेत.


आम्ही तुम्हाला सांगतो की चांद्रयान-3 मिशन भारताने 14 जुलै रोजी लॉन्च केले होते, 23 ऑगस्ट रोजी चांद्रयान-3 च्या विक्रम लँडरने चंद्राच्या दक्षिण ध्रुवावर सॉफ्ट लँडिंग केले होते. यासह, चंद्राच्या या भागावर उतरणारा भारत हा जगातील पहिला देश बनला आणि चंद्रावर सॉफ्ट लँडिंग करणारा जगातील चौथा देश देखील ठरला. भारतापूर्वी अमेरिका, चीन आणि सोव्हिएत युनियनने चंद्रावर यशस्वीपणे सॉफ्ट लँडिंग केले आहे.

चांद्रयान-3 चे विक्रम लँडर आणि प्रज्ञान रोव्हर चंद्रावर अनेक शोध लावण्यात सतत गुंतलेले आहेत. काल, इस्रोने चंद्रावर ऑक्सिजन, लोह, क्रोमियम, टायटॅनियम, अॅल्युमिनियम, कॅल्शियम, मॅंगनीज, सिलिकॉन, सल्फरच्या उपस्थितीची पुष्टी केली होती आणि आता प्रज्ञान रोव्हर येथे हायड्रोजन शोधण्याचा प्रयत्न करत आहे.

यापूर्वी चंद्रावरील तापमानाबाबत अनेक महत्त्वाचे खुलासे करण्यात आले होते, येथील तापमानात सुमारे 70 अंशांचा फरक आहे. चंद्राच्या पृष्ठभागाच्या 10 सें.मी. आतील तापमान उणे एकपर्यंत पोहोचते, तर पृष्ठभागावर पोहोचेपर्यंत तापमान 50 अंशांपर्यंत पोहोचते. चंद्राच्या दक्षिण ध्रुवाबद्दल या गोष्टी अजून जगाला माहित नव्हत्या, त्यामुळे असे मानले जाऊ शकते की इस्रोची चांद्रयान-3 मोहीम आतापर्यंत यशस्वी झाली आहे.