Pneumonia : पिण्याच्या पाण्यामुळे लोक पडत आहेत न्यूमोनियाला बळी, यांना सर्वाधिक धोका


न्यूमोनिया हा फुफ्फुसाचा धोकादायक आजार आहे. त्यामुळे दरवर्षी लाखो लोकांचा मृत्यू होतो. हा आजार फुफ्फुसातील संसर्गामुळे होतो. धोकादायक जीवाणू श्वासाद्वारे फुफ्फुसात पोहोचतात आणि न्यूमोनिया होतो. या आजारात फुफ्फुसे कमकुवत होऊ लागतात आणि श्वास घेण्यास त्रास होतो. वेळेवर उपचार न मिळाल्यास रुग्णाचा मृत्यू होण्याचा धोका असतो. न्यूमोनियाचे जंतू हवेतून फुफ्फुसात प्रवेश करतात, पण तुम्हाला माहिती आहे का की पाण्यामुळेही न्यूमोनिया होऊ शकतो. अलीकडे पोलंडमध्ये अशी प्रकरणे समोर येत आहेत, जिथे लोक पिण्याच्या पाण्यामुळे न्यूमोनियाला बळी पडत आहेत.

पोलंडच्या काही भागातील पाणीपुरवठ्यात लिजिओनेला बॅक्टेरिया आढळून आले आहेत. हे पाणी प्यायल्याने हे बॅक्टेरिया लोकांच्या शरीरात जात आहेत. यामुळे लीजिओनेयर्स रोग झाला. या आजारामुळे न्यूमोनिया होत आहे. पोलंडमध्ये आतापर्यंत 100 हून अधिक लोकांना या आजाराची लागण झाली आहे.

द सनच्या वृत्तानुसार, युरोपियन सेंटर फॉर डिसीज कंट्रोलने लिजिओनेयर्स आजाराबाबत अलर्ट जारी केला आहे. आतापर्यंत 113 रुग्णांमध्ये लिजिओनेला बॅक्टेरिया आढळून आल्याचे केंद्राने म्हटले आहे. त्यापैकी 07 जणांचा मृत्यू झाला आहे. या सर्वांचे वय 65 वर्षांपेक्षा जास्त होते आणि त्यांना इतर आजारही होते.

केंद्राच्या म्हणण्यानुसार, जर तुम्हाला नीट श्वास घेता येत नसेल, छातीत दुखत असेल, तर तुम्ही नक्कीच डॉक्टरांकडे जावे. केंद्राने लोकांना सल्ला दिला आहे की जर घरात हॉट टब किंवा होम स्पा असेल, तर ते नियमितपणे कोरडे करणे, स्वच्छ करणे आणि निर्जंतुक करणे आवश्यक आहे. पिण्याच्या पुरवठ्यासाठी उपलब्ध असलेले पाणी उकळून प्या.

याबाबत तज्ज्ञ स्पष्ट करतात की खराब पाण्यात लिजिओनेला बॅक्टेरिया असतात. जर एखाद्या व्यक्तीने असे पाणी प्यायले, तर त्याला Legionnaires रोग होतो. हा एक प्रकारचा न्यूमोनिया आहे. जे लोक वृद्ध आहेत किंवा आधीच इतर काही गंभीर आजाराने ग्रस्त आहेत, त्यांना या आजाराचा धोका असतो. सामान्यत: हा आजार प्रतिजैविकांनी बरा होतो, मात्र फुफ्फुसात संसर्ग जास्त झाल्यास रुग्णाची प्रकृती बिघडू शकते. अशा परिस्थितीत एखाद्याला श्वास घेण्यास त्रास होत असेल किंवा सतत खोकला येत असेल तर डॉक्टरांचा सल्ला घ्यावा.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही