आता घर बसल्या करता येणार ‘टीबी’ची चाचणी, जावे लागणार नाही पॅथॉलॉजीमध्ये; कसे ते जाणून घ्या


बिहारमधील आयआयआयटी भागलपूर नवनवीन शोधांसाठी ओळखली जाते, पण आता त्यांनी वैद्यकीय शास्त्राच्या क्षेत्रातही एक नवा पराक्रम केला आहे. आयआयआयटी भागलपूरच्या नवीन उपक्रमाने अनेक लोकांचे जीव वाचवण्याच्या क्षेत्रात एक नवीन शोध लागला आहे. आयआयआयटी भागलपूरच्या एका संशोधकाच्या मेहनतीमुळे आता टीबी रुग्णांना ओळखणे खूप सोपे झाले आहे. संस्थेच्या शिक्षकांनी असे अॅप तयार केले आहे, ज्याद्वारे टीबीचे रुग्ण घर बसल्या सहज चाचणी करु शकतील.

हे अनोखे आणि उपयुक्त अॅप आयआयआयटी भागलपूरचे प्राध्यापक संदीप कुमार यांनी तयार केले आहे. क्षयरुग्णांसाठी वरदान ठरू शकणारे सॉफ्टवेअर त्यांनी विकसित केले आहे.

आयआयआयटी भागलपूरचे प्राध्यापक संदीप कुमार म्हणतात की टीबीची तपासणी घरी बसून कृत्रिम बुद्धिमत्तेद्वारे शक्य होईल. कोणताही गरजू रुग्ण याद्वारे त्याच्या छातीचा एक्स-रे फोटो टाकून टीबीचा आजार ओळखू शकतो. हे अॅप वैद्यकीय शास्त्रासाठी चमत्कारासारखे काम करू शकते. संदीप कुमार यांनी 2018 पासूनच हे अॅप बनवण्यास सुरुवात केली होती. तब्बल सहा वर्षांनंतर आता त्यांना यश मिळाले आहे.

संदीप कुमार सांगतात की ICMR कडून प्रमाणपत्र मिळताच, हे अॅप लोकांसाठी लॉन्च केले जाईल. त्यानंतर सर्वसामान्यांना त्याचा वापर करता येईल. संदीप कुमार सांगतात की, हे सॉफ्टवेअर मोबाईल किंवा लॅपटॉपवर सहज चालवता येते. टीबीसारखा गंभीर आजार काही मिनिटांतच आढळून येतो. 2025 पर्यंत देश टीबी मुक्त करण्याच्या उद्देशाने हे सॉफ्टवेअर लॉन्च केले जात आहे.

टीबी हा एक असा प्राणघातक आजार आहे, ज्यामुळे जगभरात दरवर्षी लाखो लोकांचा मृत्यू होतो. जागतिक आरोग्य संघटनेच्या आकडेवारीनुसार भारतात दरवर्षी दोन लाखांहून अधिक टीबीचे रुग्ण आढळतात. 2025 पर्यंत भारताला टीबीमुक्त देश बनवण्याचे उद्दिष्ट आहे पण परिस्थिती कठीण दिसते. अशा परिस्थितीत, या सॉफ्टवेअरमुळे रोग लवकर ओळखणे आणि उपचार करणे जलद होईल.