रक्ताच्या कमतरतेमुळे महिलांमध्ये दिसतात ही 5 लक्षणे, करू नका दुर्लक्ष


अॅनिमिया हा रक्ताचा विकार आहे. या आजारामुळे शरीरात रक्ताची कमतरता जाणवते. हा रोग कोणत्याही व्यक्तीला होऊ शकतो, तरी पण महिलांमध्ये अशक्तपणाची अनेक प्रकरणे आहेत. रक्तातील लाल पेशी आणि हिमोग्लोबिनची पातळी कमी झाल्यामुळे हा आजार होतो. आहाराची काळजी न घेतल्याने तुम्हीही या आजाराचे बळी होतात. हा आजार विशेषतः आहारात फॉलिक अॅसिड आणि लोहाच्या कमतरतेमुळे होऊ शकतो. गरोदरपणात महिलांमध्ये अॅनिमियाचे प्रमाण अधिक असते.

अशक्तपणा, सतत थकवा, डोकेदुखी आणि भूक न लागणे ही लक्षणे अशक्तपणामुळे दिसून येतात. जर एखाद्या महिलेला या सर्व समस्यांचा सामना करावा लागत असेल, तर त्वरित डॉक्टरांचा सल्ला घ्यावा. या बाबतीत दुर्लक्ष केल्यास महिलेचे आरोग्य बिघडू शकते.

गर्भधारणेदरम्यान अॅनिमिया झाला असेल तर त्याचा परिणाम मुलांच्या आरोग्यावर होतो. हा आजार अनुवांशिक कारणांमुळेही होऊ शकतो. अशा परिस्थितीत ते हलक्यात घेऊ नये.

अशक्तपणामुळे महिलांचे आरोग्य बिघडते, असे तज्ज्ञ सांगतात. यातून इतरही अनेक समस्या निर्माण होतात. शरीरात लोह, जीवनसत्त्वे यांची कमतरता आणि कोणत्याही जुनाट आजारामुळे अॅनिमिया होतो. काही स्त्रियांमध्ये, अशक्तपणाची लक्षणे देखील तीव्र असू शकतात. यादरम्यान तोंडात फोड येणे, त्वचा पिवळी पडणे, डोळे निळे पडणे आणि चक्कर येणे अशी समस्या उद्भवते. बहुतेक प्रकरणांमध्ये, शरीरातील हिमोग्लोबिनच्या कमतरतेमुळे अशक्तपणा होतो. अशा परिस्थितीत आहाराची काळजी घेणे खूप गरजेचे आहे.

जर तुम्हाला अशक्तपणा नैसर्गिकरित्या दूर करायचा असेल, तर मनुके, अंजीर, काजू, अक्रोड, अंडी, व्हिटॅमिन बी युक्त अन्नाचा आहारात समावेश करा. याशिवाय फॉलिक अ‍ॅसिडही खूप महत्त्वाचे आहे. अशक्तपणाचा आजार टाळण्यासाठी आहारात फॉलिक अॅसिड घेणे अत्यंत आवश्यक आहे. यासाठी पालक, ब्रोकोली बीन्स आणि शेंगदाणे यांचे सेवन करावे. याशिवाय संपूर्ण धान्य आणि लिंबूवर्गीय फळेही घेता येतात.

या गोष्टी लक्षात ठेवा

  • शरीरातील हिमोग्लोबिनची पातळी वेळोवेळी तपासत राहा
  • दारूचे सेवन करू नका.
  • धूम्रपानाची सवय जबरदस्त असू शकते.
  • व्हिटॅमिन सी चे सेवन वाढवा.
  • जेवणासोबत चहा पिणे टाळा.
  • मानसिक ताण घेऊ नका.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही